Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะเปลี่ยนไดรเวอร์AC'97อะครับ หาได้ที่แล้ว แล้วจะดีขึ้นไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะเปลี่ยนไดรเวอร์AC'97อะครับ หาได้ที่แล้ว แล้วจะดีขึ้นไหม

หาได้ที่ไหนครับแล้วจะดีขึ้นไหมครับ M/B P5GD1 PRO ครับ

ตอนนี้ช่องเสียบหูฟังด้านหน้าไม่มีเสียงด้วยครับ เนื่องจากมั่วต่อเองครับ แนะนำด้วยครับ

ดูตามคู่มือ mb เลยครับ มันจะมีวิธีไล่สายอยู่นะ ถ้าผมจำไม่ผิดรู้สึกว่าตรงปลายสายของ case จะมีเขียนไว้อยู่น่ะครับ ว่าอันไหนเป็น line out +- mic+- แล้วก็ในคู่มือ mb จะมีทิศทางของบอร์ด เทียบกับอุปกรณ์ตัวอื่นๆ อาจจะเป็น cmos หรือ port pci ขอบเมนบอร์ดให้น่ะครับ ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าโดยส่วนใหญ่จะอยู่รวมๆกับพวก power/reset (รึเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจจริงๆ) ส่วน front usb จะแยกออกมาเป็นอีกกลุ่มนึงน่ะครับ

ส่วน driver ac97 ถึงจะหาได้ ผมว่าเสียงมันก็ไม่ดีขึ้นหรอกครับ ถึงจะซื้อ sound blaster ตัว value ตัวละพันกว่าบาทมาใช้ เสียงก็ยังดีกว่าเลยครับ (พวก sound onboard เป็นแบบนี้ทุกตัว) ถึงจะใช้ลำโพงดีๆ เสียงก็เหมือนวิทยุ transistor น่ะครับ ^^"

ลองศึกษาในบอร์ดนี้ดูก็ได้ครับ มี sound ที่ไม่แพงมากอย่างตระกูล audigy หรือราคากลางๆอีกนิดอย่าง x-fi ดีๆให้เลือกหลายรุ่นอยู่นะครับ แต่พวกนี้จะต่อ front panel ของ case ไม่ได้นะครับ บอกไว้ก่อน

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
      X