Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องแอม Onkyo 509 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องแอม Onkyo 509 ครับ

คือผมต่อ HDMI จาก soundcard asus xonar 1.3 deluxe ไปที่แอม509แล้วมันขึ้นว่า no signal อ่ะครับเสียงไม่ออกเลย ผมควรทำไงดีครับ

เลือกให้ออก hdmi out จาก sound manager ยัง

Comment

เลือกแล้วครับ แบบบนี้ต้องใช้สาย hdmi กี่สายครับ

Comment

ใช้จอ TV ดูหนัง. คอม > AVR. >. TV ใช้ 2 เส้น
        ใช้จอคอมดูหนัง. คอม > AVR. ใช้1เส้น

Comment

^
          ^
          ในกรณีใช้จอคอมดูหนัง ผมต่อ hdmi จากซาวการ์ดไปที่ avr แล้วมัน no signalอ่ะครับ หรือว่าผมต้องต่อสายอื่นด้วย

Comment

ลองแล้วครับ hdmi เสียงไม่ออกเลยแถมทีนี้ยังขึ้นว่า analog อีก เห้ออ ขายทิ้งดีไหมเนี้ยใช้ไม่เป็น

Comment

ล่าสุดลองเสียงแบบ rca ออกแค่ซ้าย ขวา อ่ะครับ เวลาดูหนังเสียงพูดไม่ออกเลย

Comment

ไม่เกี่ยวกับ avr หรือซาวด์การ์ด อยู่ที่คนใช้ละครับค่อยๆใช้ไปก็รู้เข้าใจเอง
                ตอนแรกจะงงก็เป็นธรรมดา

Comment

^
                  ^
                  ครับใช้ไปไม่เป็นจริงๆ ตอนนี้ผมมีสาย hdmi 2 เส้น ออฟติ 1 เส้น ลองแล้ว เสียงไม่ออก เดี่ยวพรุ่งนี้จะไปซื้อโคแอกมีอีก 1 ลองดูว่าเสียงจะออกไหม

(ปล. ผมอยู่ราชมงคลแถวคลอง 6 จะมีคนใจดีมาทำให้ผมไหม ถ้าได้ผมให้ค่าทำ 1000 นึง เลยเอ้า)

Comment

ตั้งค่า ASUS ให้เสียงออกทาง HDMI รึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ผมว่าไปตั้งกระทู้ใหม่ถามเรื่องการตั้งค่า ASUS ดีกว่าผู้รู้จะได้เข้ามาตอบผมเองก็ไม่ได้ใช้คอมต่อ AVR เพราะมีเครื่องเล่นแยกอยู่แล้ว มันอยู่ที่การตั้งค่า ASUS แล้วปรับ 509 เสียบช่อง BD ปรับให้เป็น AUTO

Comment

ต้องต่อสายจาก การ์ดจอไปยังซาวและจะไปทั้งภาพและเสียงผ่านASUS ครับ

Comment

Originally posted by LoveHifi View Post
                        ตั้งค่า ASUS ให้เสียงออกทาง HDMI รึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ผมว่าไปตั้งกระทู้ใหม่ถามเรื่องการตั้งค่า ASUS ดีกว่าผู้รู้จะได้เข้ามาตอบผมเองก็ไม่ได้ใช้คอมต่อ AVR เพราะมีเครื่องเล่นแยกอยู่แล้ว มันอยู่ที่การตั้งค่า ASUS แล้วปรับ 509 เสียบช่อง BD ปรับให้เป็น AUTO
                        ตั้งแล้วครับ

Originally posted by 282672 View Post
                        ต้องต่อสายจาก การ์ดจอไปยังซาวและจะไปทั้งภาพและเสียงผ่านASUS ครับ
                        จะลองดูครับ

Comment

จำเป็นต้องต่อ VGA ไป Soundcard ด้วยครับ ไม่งั้นส่ง HDMI ไม่ไป

Comment

Originally posted by czardevas View Post
                            จำเป็นต้องต่อ VGA ไป Soundcard ด้วยครับ ไม่งั้นส่ง HDMI ไม่ไป
                            Originally posted by 282672 View Post
                            ทำตามนี้ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                            X