Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำทีครับลำโพง 2.1 กับ 5.1 ฟังเพลงกับเล่นเกมส์ไหนดีกว่าอ่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำทีครับลำโพง 2.1 กับ 5.1 ฟังเพลงกับเล่นเกมส์ไหนดีกว่าอ่ะ

ช่วยบอกหน่อยครับเราไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เลย
    2.1 กับ 5.1 ฟังเพลงเล่นเกมส์ดูหนังก็มีบ้าง ตัวไหนดีกว่าครับช่วยแนะนำที

แล้วแต่อ่ะครับ
    เพลงส่วนใหญ่จะบันทึกมาเป้น stereo 2 channels --> 2.1
    ถ้าดูหนังก็ต้องพวก 5.1 ครับ เพราะเค้าแบ่ง channels มาให้มี surround แต่ถ้าดูจาก VCD ก็ 2 channels แบบเดิมแหละครับ 5.1 ไม่ช่วย

Comment

แล้วถ้าฟังเพลงด้วย 5.1 แล้วเสียงจะเหมือนเดิมแบบ 2.1 ปะหรือว่าเสียงจะเพียนอ่ะ

Comment

แล้วถ้าให้เลือกระหว่าง 2.1 กับ 5.1 ให้เราอะไรดีอ่ะ
        เรากลัวซื้อไม่คุ้มอ่ะ

Comment

ถ้าฟังเพลงโดยใช้ลำโพง 5.1 ก็ควรจะปิดพวก surround ต่างๆใน sound ไปครับ เพื่อให้เสียงไม่มาตีกันกับเสียง stereo 2 ลำโพงหน้าคับ เพราะเพลงเค้าอัดมาแค่ 2 channels ถ้าเปิดไป 5 มันก็เหมือนมาหลอกๆอ่ะครับ

จะเลือก 2.1 หรือ 5.1 ก็ควรดูตัวเองเป็นหลักครับว่าส่วนใหญ่จะใช้ลำโพงไปกับการทำอะไรท ฟังเพลง หรือดูหนังเล่นเกม

ถ้าฟังเพลงเป้นหลักก็ลงไปกับ 2.1 จะได้รุ่นที่มีคุณภาพมากกว่า 5.1 ในราคาเท่ากันครับ
          แต่ถ้า ดูหนังเล่นเกมเป้นหลัก ก็ 5.1 ไปเลยคับ เวลาฟังเพลงก็ใช้แต่ 2 ลำโพงคู่หน้าก็พอคับ

ปล. ถ้าจะใช้ 5.1 ก็ควรจะมีการ์ดเสียงที่รองรับ applications ที่ใช้ด้วยครับ

Comment

ถ้าใช้ 5.1 ต้องมีการ์ดซาวน์ด้วยใช่ปะ

Comment

นายๆแล้ว ออนบอร์ดกับใส่การ์ดซาวน์เสียงต่างกันมากไหมอ่ะ
              คือว่าเครื่องเรามัน ออนบอร์ดอ่ะ

Comment

Originally posted by carbon_za View Post
                นายๆแล้ว ออนบอร์ดกับใส่การ์ดซาวน์เสียงต่างกันมากไหมอ่ะ
                คือว่าเครื่องเรามัน ออนบอร์ดอ่ะ
                on board กับ sound card ต่างกันขนาดผมซื้อคอมเครื่องนี้มาแล้วไม่เคยใช้ on board มันเลยอ่ะคับ (ใช้ DS3)
                = ="
                ถ้าลำโพงดี หรือ ดีมาก ฟังแค่ 2.1 การใช้ sound card อาจจะไม่ช่วยอะไรมาก แต่ถ้ามีก็อยู่ในเกณฟังออกว่าดีกว่า

ถ้ามี 5.1 เพื่อมาเล่นเกม หรือดูหนัง DVD หรือ HD etc... มี sound card ดีกว่าโคดพ่..โคดแ..่

555
                โทดทีคับที่ใช้คำไม่สุภาพ แต่อยากบรรยายให้เห็นภาพ

Comment

ขอบใจนะที่ให้ความรู้

Comment

ขอนอนยันว่า ซาวด์แยก เสียงดีกว่าออนบอร์ดเยอะะะะะะะ

ปล.สำหรับผมนะ

Comment

Working...
                    X