Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมว่าของท่าน Melting อยู่ในหัวข้อนี้ในหน้าแรกนะครับ

"วิธีที่1 ต่อแบบStatic โดยใช้MTรับอินเตอร์เน็ตแล้วแจกไอพีอีกต่อ"

Comment

• Originally posted by GETTO View Post
      ผมทำ IP blinding ให้ smart TV เราจะควบคุม speed up&down load ยังไงครับ

ประมาณว่าลูกค้าเปิด youtube กินแบนดวิดจ์ไปเยอะมากๆ ครับ

หมายเหตุ
      ** ระบบของผมที่ตั้งไว้ ไม่ได้ใช้ userman นะครับ
      ** ใช้ 450G ครับ

เจอ แล้วครับ ขอบคุณ skunkman ครับ

ผมลองกำหนด rate limit ดู ใช้ได้เลยครับ

Last edited by GETTO; 26 Feb 2013, 13:32:27.

Comment

• ^
        ^
        ^
        กำหนดตรงไหนนะครับเผื่อเจอเคสนี้บ้าง

Comment

• IP>>>DHCP Server
          ดูตรง Lease จะแสดง IP ที่ client ได้
          ผมจะ static IP ให้ MAC เดิม ได้ IP ตัวเดิมแล้ว bypass ให้ออกเนตได้โดยไม่ต้อง log in

Rate Limit ใส่เป็นความเร็ว up/dl เช่น 200k/4000k

ความเร็วที่ได้ถือว่าใกล้เคียงความเป็นจริงครับ
          ดีกว่าปล่อยให้มันได้ ul/dl ไปเต็มๆ

Comment

• ต้องขอบคุณมากครับ พอดีวิธีคอนฟิกผมได้ทำตามถูกต้องแล้วหล่ะครับ แต่เผอิญว่าผมนึกว่าผมคอนฟิกผิดที่แท้สายไฟเบอร์ออฟติค
            มันขาดไป เพิ่งมาทราบเอาตอนเช้า

Comment

• พี่ๆ คือผมทำเน็ตฟรีรายวัน ใช้ 450g ต้องการให้ตัดuser ออกเวลาเที่ยงวัน ของทุกๆวันทำได้หรือป่าวครับ

Comment

• พี่ๆ คือผมทำเน็ตฟรีรายวัน ใช้ 450g ต้องการให้ตัดuser ออกเวลาเที่ยงวัน ของทุกๆวันทำได้หรือป่าวครับ

Comment

• ปกติเวลาในไทยเป็น +07:00
                  มันจะตัด user ออกเวลา 24.00 หรือเที่ยงคืน

ถ้าเราแก้เวลาและวันที่ทุกอย่างให้ไวขึ้น 12 ชั่วโมง
                  มันจะทำงานได้ตามเงื่อนไขหรือเปล่า

อันนี้ คือ คิดขำๆนะครับ

Comment

• มือใหม่สอบถามหน่อยครับ
                    ตอนนี้ผมใช้ loadbalance 2 wan แบบ pcc
                    โดยแยกบังคับNet(tcp/udp 21,53,80,433)และเกม ให้ออกwan1เท่านั้น
                    ที่เหลือเป็น loadbalance หมดเพราะไม่ได้กำหนด เช่น การโหลดบิทจะออกทั้ง2wan

ความต้องการที่เหลือจะขัดๆกันหน่อยคือ
                    1.ต้องการให้ dowanload File (.7z .iso .rar .zip .exe .mp4 .mkv .wmv .mov .flv หรือไฟล์ที่มีขนาด>1GB) จาก web(port80) ที่มีการแบ่งส่วนจากโปรแกรมพวก IDM ให้ออกทั้ง2wan และถ้าแบ่งส่วนไม่ได้ให้ออกwan1ก่อน [แต่ตอนนี้ออกแต่wan1เพราะแยกport80ไว้]

2.ต้องการระบุบางเว็บเป็นกรณีพิเศษเช่น youtube ให้ออกwan2 อย่างเดียว

สำหรับscriptที่ผมใช้แยกจะมีลักษณะตามนี้
                    /ip firewall mangle
                    add chain=prerouting dst-address=0.0.0.0/0 protocol=tcp dst-port=80 action=mark-routing \
                    new-routing-mark=www passthrough=yes comment="http.tcp" disabled=no

/ip route
                    add dst-address=0.0.0.0/0 gateway=pppoe-out1 routing-mark=www disabled=no

ไม่รู้จะทำได้รึป่าวฮ่าๆ

Comment

• รับสมาชิกทดลอง Hotspot admin สำหรับ mikrotik
                      คุณสมบัติที่ทำได้ตอนนี้

1 เพิ่มไซต์ mt ได้ ตอนนี้ให้ 3 ไซต์ต่อ 1 สมาชิก
                      2 รองรับ mt ที่ต่อแบบ pppoe หรือ dhcp
                      3 ระบบการจัดการที่ง่ายต่อการใช้ สามารถมองภาพรวมจากตารางได้เลย
                      4 สามารถคุมจากที่ไหนก็ได้เพียงแค่ท่านต่อเนต เปิดเชคได้ทันที
                      5 สร้างโปรไฟล์ และ user ได้ทันที เพียงแค่เลือกๆแล้วก็ทำตามตัวอย่าง
                      6 ระบบ server ไม่มีล่มแน่นอน และมีเพิ่มสำรองในอนาคต ผมแยกทุกการทำงานออกเป็นกลุ่ม server ไม่มี all in 1 ในเครื่องเดียว และจบการทดสอบไม่มีรีเชตข้อมูลหากสนใจก็ต่อได้เลย ให้ความสำคัญกับข้อมูลมากที่สุด
                      เอาเท่านี้ก่อน

http://54.251.112.231/rd/index.html
                      ฝากด้วยครับ ผลงานนี้ตั้งใจมาก ^^"

Comment

• RB750GL สร้างคูปองไว้รอขายใน userman ได้กี่ใบครับ

Comment

• Originally posted by patamin View Post
                          RB750GL สร้างคูปองไว้รอขายใน userman ได้กี่ใบครับ
                          ไม่จำกัด

Comment

• สอบถาม วิธีทำ Port5 ออกเน็ตไม่ต้อง Login

อยากเสียบสาบแล้วมันแจก IP แล้วเล่นเน็ตได้เลย ประมาณนั้น ต้องทำยังไงเอ่ย ^^

Comment

• Originally posted by patamin View Post
                              RB750GL สร้างคูปองไว้รอขายใน userman ได้กี่ใบครับ
                              Level 4 ได้ 200 user ครับ

Comment

• Originally posted by khimthanap View Post
                                สอบถาม วิธีทำ Port5 ออกเน็ตไม่ต้อง Login

อยากเสียบสาบแล้วมันแจก IP แล้วเล่นเน็ตได้เลย ประมาณนั้น ต้องทำยังไงเอ่ย ^^
                                สร้าง Hotspot ที่ port 5 หลังจากนั้นก็ disable hotspot

ปล. โดยส่วนตัวไม่เคยทำเอง แต่เห็นถามกันบ่อยๆ ได้อ่านบ่อยจนจำได้ว่าต้องทำประมาณนี้ครับ

Comment

Working...
                                X