Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามนิดนึงคับว่า ช่วงเริ่มต้นทดสอบ อยากให้เข้ามา connect ได้โดยใช้ user เดียว
    จะ set userman ยังไงบ้างคับ.

ขอบคุณคับ.

Comment

• Originally posted by itman2004 View Post
      ขอวิธี set พาสเวิร์ด สำหรับ admin ล๊อกอิน เข้าระบบ userman หน่อยครับ set ตรงไหนหาไม่เจอ.

Originally posted by ultrabbb View Post
      ถามนิดนึงคับว่า ช่วงเริ่มต้นทดสอบ อยากให้เข้ามา connect ได้โดยใช้ user เดียว
      จะ set userman ยังไงบ้างคับ.

ขอบคุณคับ.
      สร้าง profile ที่ login ได้หลาย user

แล้วเอาไปใส่ใน userman ตรง Group name

คู่มือ userman อยู่หน้าแรกเรปที่ 2 ท่าน apiwat699 ลงไว้อยู่ครับ
      พอเป็นไกด์ได้

Comment

• เริ่มแรกที่เจอ Winbox เห็น IP แต่ตัวมันไมยอมแจกมาที่เครื่อง ไปเอามาถือนี่ร้อนเชียว

450G เปิดแล้วมีอาการแปลกๆ มีเสียง Beep..p...p ก่อนจะเข้า Beep แรก

กด Reset(เอาไขควงแหย่)ก็ไม่ไป จะกดปุ่ม Reset ข้างๆเครื่องก็ยังลังเลอยู่

เอาไงดีครับ ?

Comment

• Originally posted by tomodify View Post

สร้าง profile ที่ login ได้หลาย user

แล้วเอาไปใส่ใน userman ตรง Group name

คู่มือ userman อยู่หน้าแรกเรปที่ 2 ท่าน apiwat699 ลงไว้อยู่ครับ
          ขอบคุณมาก ๆ คับ.

Comment

• มีไครเจอปัญหาแบบผมบ้างครับ ทำโหลดบาลาน3wanได้แล้วแต่พอสร้างhotspotไส่usernameแล้วลอกอินแล้วกลับเข้าเว็บไม่ได้บ้าง

Comment

• Originally posted by tomodify View Post

ขอบคุณมากเลยครับ หาตั้งนาน

Comment

• Originally posted by nirvanaaa View Post
                มีไครเจอปัญหาแบบผมบ้างครับ ทำโหลดบาลาน3wanได้แล้วแต่พอสร้างhotspotไส่usernameแล้วลอกอินแล้วกลับเข้าเว็บไม่ได้บ้าง
                ตรงนี้ครับ ถ้าทำ hotspot ด้วย ต้องมี hotspot=auth

/ip firewall mangle
                add action=mark-connection chain=prerouting connection-mark=no-mark \
                dst-address-type=!local hotspot=auth new-connection-mark=WAN1_conn \
                per-connection-classifier=both-addresses:2/0 src-address=192.168.1.0/24
                add action=mark-connection chain=prerouting connection-mark=no-mark \
                dst-address-type=!local hotspot=auth new-connection-mark=WAN2_conn \
                per-connection-classifier=both-addresses:2/1 src-address=192.168.1.0/24

Comment

• รบกวนด้วยครับ
                  RBMetal2SHPn ตัวนี้ปล่อยเป็น AP อย่างเดียวset ยังไงครับรับเน็ตมาจาก 450G อีกทีครับ
                  งมมา 2-3วันแล้วครับ
                  Last edited by kaninsan; 5 Apr 2013, 14:17:58.

Comment

• Originally posted by Parona View Post
                    เริ่มแรกที่เจอ Winbox เห็น IP แต่ตัวมันไมยอมแจกมาที่เครื่อง ไปเอามาถือนี่ร้อนเชียว

450G เปิดแล้วมีอาการแปลกๆ มีเสียง Beep..p...p ก่อนจะเข้า Beep แรก

กด Reset(เอาไขควงแหย่)ก็ไม่ไป จะกดปุ่ม Reset ข้างๆเครื่องก็ยังลังเลอยู่

เอาไงดีครับ ?
                    สรูปมันเอ๋อเองครับ จับลงใหม่แล้วไปละ

Comment

• อิอิ ในที่สุดก็อ่านครบทุกหน้า...สักที
                      ว่าแต่สงสัยอยู่อย่าง raspberry pi คืออะไร????
                      เกี่ยวยังไงกับ mikrotik
                      search หาใน google แล้วก็ยังไม่ค่อยจะเข้าใจเท่าไหร่
                      Last edited by ultrabbb; 6 Apr 2013, 08:11:47.

Comment

• เวลาใน userman ไม่ตรงกับใน winbox แก้ยังไงครับ
                        ทั้งที่ TIMEZONE ใน userman ก็ set เป็น +7:00 แล้ว

Comment

• Originally posted by no_coke View Post
                          ส่วนของผมเจอปัญหาแปลกๆอีกแล้วคือ ip ที่ bindings เข้าไปแล้วไม่สามารถออกเน็ตได้ครับ ขึ้น DNS ผิดพลาดอะไรสักอย่าง แต่พอ Disable กลับเข้าหน้า hotspot ได้ครับ

ใครเคยเจอบ้างไหมครับเนี่ย?
                          สงสัยเป็นผมคนเดียวที่เจอ

เอ้า... เจอเอง แก้เอง โดยการใส่ dns google ที่ IP>DHCP Server>Networks ที่ DHCP Servers ใส่เพิ่มเข้าไป
                          ว่าแต่ bindings แล้วมันเกี่ยวอะไรกับ DNS ก่อนหน้านี้ก็ไม่เห็นต้องเอามาใส่เลย งง...

แล้วก็เจอปัญหาอีกอย่างคือ มี PC 2 เครื่องทำ ip bindings เครื่องแรกเซ็ตแชร์ printer ไว้ /เครื่องที่สองดันสั่ง print ไม่ออก เล่นเน็ตได้ปกติแต่ ping หากันไม่เจอ แต่พอ disable ip bindings เข้า login hotspot ทั้งคู่กลับ ping กันเจอสั่ง print งานได้...

ผมต้องมีอะไรกับ IP Bindings แน่ๆเลย เจอแต่ปัญหา

Comment

• Originally posted by ultrabbb View Post
                            อิอิ ในที่สุดก็อ่านครบทุกหน้า...สักที
                            ว่าแต่สงสัยอยู่อย่าง raspberry pi คืออะไร????
                            เกี่ยวยังไงกับ mikrotik
                            search หาใน google แล้วก็ยังไม่ค่อยจะเข้าใจเท่าไหร่
                            มันเป็นเหมือนคอมพิวเตอร์ตัวเล็กๆเครื่องนึงครับ

มันทำได้หลายอย่างมาก จะเอามาประยุค gpio ไว้สำหรับรีเซ็ตระบบด้วยก็ได้นะครับหรือควบคุมอุปกรณ์ไฟฟ้า

ตอนนี้ผมเอามันมาทำเป็น webserver รัน 24 ชม. ประหยัดไฟดี ฮ่าาาา

http://simonthepiman.com/how_to_setu...hp_support.php

http://www.penguintutor.com/linux/raspberrypi-webserver

ทำหน้าเว็บระบบบัญชี wifi ลูกค้า เป็นบัญชีการใช้งาน รายละเอียดต่างๆ การซื้อแพ็คเกจ เติมเงินทรูมันนี่ อื่นๆ

แต่ทำงานหนักๆ ไม่เหมาะครับ ผมเอาตัว server ประกอบตัวที่อยู่ใต้ปริ๊นเตอร์ ใช้งานอีกตัวครับผม

ลองซื้อมาเล่นดูครับ ความสามารถมันเยอะจริงๆ ในราคาพันกว่าบาทเนี่ย คุ้มครับ

Comment

• Originally posted by [~DREAM~] View Post
                              มันเป็นเหมือนคอมพิวเตอร์ตัวเล็กๆเครื่องนึงครับ

มันทำได้หลายอย่างมาก จะเอามาประยุค gpio ไว้สำหรับรีเซ็ตระบบด้วยก็ได้นะครับหรือควบคุมอุปกรณ์ไฟฟ้า

ตอนนี้ผมเอามันมาทำเป็น webserver รัน 24 ชม. ประหยัดไฟดี ฮ่าาาา

http://simonthepiman.com/how_to_setu...hp_support.php

http://www.penguintutor.com/linux/raspberrypi-webserver

ทำหน้าเว็บระบบบัญชี wifi ลูกค้า เป็นบัญชีการใช้งาน รายละเอียดต่างๆ การซื้อแพ็คเกจ เติมเงินทรูมันนี่ อื่นๆ

แต่ทำงานหนักๆ ไม่เหมาะครับ ผมเอาตัว server ประกอบตัวที่อยู่ใต้ปริ๊นเตอร์ ใช้งานอีกตัวครับผม

ลองซื้อมาเล่นดูครับ ความสามารถมันเยอะจริงๆ ในราคาพันกว่าบาทเนี่ย คุ้มครับ
                              ผมสงสัยหลัก ๆ ก็เรื่องทรูมันนี่ เราจะเอาของเราไปผูกกับของเค้าได้ยังไงคับ งง ๆ ...
                              มีเว็บศึกษาเรื่องนี้มั้ยคับ....

Comment

• ใช้ remote ผ่าน changeip แล้วใช้งานไม่ได้หลังจากที่ reboot rb750g ก่อนที่ reboot ยังเข้าได้อยู่ ยัง งงๆ

Comment

Working...
                                X