Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอนนี้ยังเข้าไม่ได้เลย ใช้ หมาไฟ แล้วก็ยังเข้าไม่ได้ ทำไงดีคร๊าบบบ

Comment

• MikroTik สามารถเชื่อมกับ LDAP ได้ไหมครับ

Comment

• ตัว mikrotik มีของแท้ของเทียมด้วยเหรอทำ แล้วดูกันยังไงครับ

Comment

• Originally posted by kikakuuk View Post
          ตัว mikrotik มีของแท้ของเทียมด้วยเหรอทำ แล้วดูกันยังไงครับ
          ผมว่า ไม่น่าจะมีนะ เหอๆ แต่อนาคตไม่แน่ แต่ก่อน UBNT ก็มีแต่ของแท้ ตอนนี้ เริ่มมีเทียม ออกมาบ้างละ

ก็สำคัญเลยดูที่ประกัน เป็นหลักครับผม

Comment

• Originally posted by hyppiez01 View Post
            MikroTik สามารถเชื่อมกับ LDAP ได้ไหมครับ
            น่าจะได้แค่ radius แอลแด๊บเกินความรู้ผมแล้วครับ ^^

Comment

• สอบถามหลังจาก ที่อ่านมาแล้ว อยากทำ ไม่ทราบว่าต้องลงทุนซื้ออะไรมั้ง เพราะยังไม่มีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่อ่านแล้ว งง เพราะตอนนี้ ใช้แค่ wrt54gl เป็น ตัวปล่อยไวเรสคับ อยากทำตาม ระบบนี้ช่วยแนะนำทีคับว่าต้องใช้อะไรมั้ง ราคาเท่าไหร่ ขอบคุณคับ
              Last edited by yweth003; 19 Jul 2012, 15:37:32.

Comment

• Originally posted by yweth003 View Post
                สอบถามหลังจาก ที่อ่านมาแล้ว อยากทำ ไม่ทราบว่าต้องลงทุนซื้ออะไรมั้ง เพราะยังไม่มีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่อ่านแล้ว งง เพราะตอนนี้ ใช้แค่ wrt54gl เป็น ตัวปล่อยไวเรสคับ อยากทำตาม ระบบนี้ช่วยแนะนำทีคับว่าต้องใช้อะไรมั้ง ราคาเท่าไหร่ ขอบคุณคับ

ว่าแต่คุณเอา 54GL ต่อจาก modem โดยตรงรึป่าวครับ

ที่ในกลุ่มนี้ ใช้ Mikrotik RouterOs ก็เพื่อ ให้มัน จัดการแบนวิตธ์ ของอินเตอร์เน็ตอ่ะครับ แบ่งคนละ 2M ประมาณนี้ ป้องกันเน็ตคัต ป้องกันโหลดบิต เอามาเก็บ log ข้อมูลจราจร ทางอินเตอร์เน็ต เอาเน็ต 2 เส้น มามิกซ์รวมกัน ให้มันออกบัตร สร้างรหัสผ่านเพื่อให้ คนที่จะใช้เน็ตของเรา ซ์้อบัตรที่เราก่อน แล้วเอารหัสในบัตรไป Login เล่นเน็ต เป็นราย วินาที นาที ชั่วโมง รายวัน รายเดือน รายปี เหอๆ

การใช้งานก็แค่

คุญมี modem อยู่ แล้ว แล้วคุณก็ เอา สายแลนจากโมเด็ม มาต่อกับ Mikrotik แล้วเอาสาย แลน จากไมโครติก ไปต่อกับ 54GL ของคุณ เท่านั้นเองครับ

MODEM(PPPOE) >>> Mikrotik >>> 54GL (static) >> โน๊ตบุ๊ค หรือ PC ลูกค้าของคุณ

__________________________________________________________________

บ่นหน่อย ฝนตกบ่อนเน็ตต้นพัง TT_________TT

เดี๋ยวบอกช่างให้เปลี่ยนสายให้ใหม่ละ ^^ สายใช้มา 10 ปีละมั้ง เก่าเกินไป

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                  ว่าแต่คุณเอา 54GL ต่อจาก modem โดยตรงรึป่าวครับ

ที่ในกลุ่มนี้ ใช้ Mikrotik RouterOs ก็เพื่อ ให้มัน จัดการแบนวิตธ์ ของอินเตอร์เน็ตอ่ะครับ แบ่งคนละ 2M ประมาณนี้ ป้องกันเน็ตคัต ป้องกันโหลดบิต เอามาเก็บ log ข้อมูลจราจร ทางอินเตอร์เน็ต เอาเน็ต 2 เส้น มามิกซ์รวมกัน ให้มันออกบัตร สร้างรหัสผ่านเพื่อให้ คนที่จะใช้เน็ตของเรา ซ์้อบัตรที่เราก่อน แล้วเอารหัสในบัตรไป Login เล่นเน็ต เป็นราย วินาที นาที ชั่วโมง รายวัน รายเดือน รายปี เหอๆ

การใช้งานก็แค่

คุญมี modem อยู่ แล้ว แล้วคุณก็ เอา สายแลนจากโมเด็ม มาต่อกับ Mikrotik แล้วเอาสาย แลน จากไมโครติก ไปต่อกับ 54GL ของคุณ เท่านั้นเองครับ

MODEM(PPPOE) >>> Mikrotik >>> 54GL (static) >> โน๊ตบุ๊ค หรือ PC ลูกค้าของคุณ

__________________________________________________________________

บ่นหน่อย ฝนตกบ่อนเน็ตต้นพัง TT_________TT

เดี๋ยวบอกช่างให้เปลี่ยนสายให้ใหม่ละ ^^ สายใช้มา 10 ปีละมั้ง เก่าเกินไป
                  เกทล่ะคับ ให้ตัวMikrotik เป็น ตัวจัดการ เรื่องดูแลระบบ ต่างๆๆ คล้ายsever แต่ดีกว่า ส่วนเรื่อง ราคาอยู่ที่ จำนวน ลูกค้าที่เราจะให้ใช้ถูกใช่ไหม คับ
                  Mikrotik แต่ละรหัส สามารถรองรับได้กี่ user ของจริง!(Peak)

Mikrotik 750 = ไม่เกิน 20 ถ้าใช้ userman (เหมาะกับโครงการ Hotspot SME)
                  Mikrotik 750GL = ไม่เกิน 20 ถ้าใช้ userman ถ้าไม่ใช้ได้ 30 (เหมาะกับโครงการ Hotspot SME)
                  Mikrotik 450 = ไม่เกิน 50 ถ้าใช้ userman ถ้าไม่ใช้ได้ 70 (เหมาะกับโครงการ Hotspot SME/หอพัก 50 ห้อง)
                  Mikrotik 1200 = ไม่เกิน 120 ทั้ง userman และไม่ใช้ (เหมาะกับโครงการ Hotspot ขนาดใหญ่ / หอพักอพาร์ทเม้น 100 ห้อง)
                  Mikrotik 1100AHx2 = ไม่เกิน 200 ทั้ง userman และไม่ใช้ (เหมาะกับโรงแรม คอนโด 200-300 ห้อง)

Comment

• Originally posted by yweth003 View Post
                    เกทล่ะคับ ให้ตัวMikrotik เป็น ตัวจัดการ เรื่องดูแลระบบ ต่างๆๆ คล้ายsever แต่ดีกว่า ส่วนเรื่อง ราคาอยู่ที่ จำนวน ลูกค้าที่เราจะให้ใช้ถูกใช่ไหม คับ
                    Mikrotik แต่ละรหัส สามารถรองรับได้กี่ user ของจริง!(Peak)

Mikrotik 750 = ไม่เกิน 20 ถ้าใช้ userman (เหมาะกับโครงการ Hotspot SME)
                    Mikrotik 750GL = ไม่เกิน 20 ถ้าใช้ userman ถ้าไม่ใช้ได้ 30 (เหมาะกับโครงการ Hotspot SME)
                    Mikrotik 450 = ไม่เกิน 50 ถ้าใช้ userman ถ้าไม่ใช้ได้ 70 (เหมาะกับโครงการ Hotspot SME/หอพัก 50 ห้อง)
                    Mikrotik 1200 = ไม่เกิน 120 ทั้ง userman และไม่ใช้ (เหมาะกับโครงการ Hotspot ขนาดใหญ่ / หอพักอพาร์ทเม้น 100 ห้อง)
                    Mikrotik 1100AHx2 = ไม่เกิน 200 ทั้ง userman และไม่ใช้ (เหมาะกับโรงแรม คอนโด 200-300 ห้อง)
                    ตามนั้น ครับเลือกให้เหมาะสมกับงาน อย่า เอา 1100 มาใช้แค่ 50 User เหมือนขี่ช้างจับตั๊กแตน

Comment

• ท่านใดรับติดตั้งระบบ WiFi ในหอพัก โดยใช้ Mikrotik และเก็บ log ได้

รบกวนติดต่อกลับ 081-7023221 ต้องการหาผู้ติดตั้งด่วน!ครับ

Comment

• Originally posted by J8 View Post
                        ท่านใดรับติดตั้งระบบ WiFi ในหอพัก โดยใช้ Mikrotik และเก็บ log ได้

รบกวนติดต่อกลับ 081-7023221 ต้องการหาผู้ติดตั้งด่วน!ครับ
                        อยู่แถวไหนอ่า.... อยู่ไกลก็ไม่รับนะ

Comment

• คุณ ลูกค้า ที่รัก

เค้า ซื้อบัตร 3 วัน เหอๆ

Comment

• ^
                            ^
                            ไม่พลาดซักนาที คุณต้น อิอิ...
                            เอาให้คุ้ม 3 วัน

Comment

• สอบถามครับ...จะทำ load balancer โดย 3bb 12/1 >>> Brige >>> eth 1 (pppoe) , true 10/1 >>> Brige >>> eth 2 (pppoe) , eth 3 รับ DHCP จาก true wifi มาร่วมในการ load balancer ด้วย Config อย่างไรใครมีแนวทางจัดให้ทีครับ

Comment

• Originally Posted by yweth003เกทล่ะคับ ให้ตัวMikrotik เป็น ตัวจัดการ เรื่องดูแลระบบ ต่างๆๆ คล้ายsever แต่ดีกว่า ส่วนเรื่อง ราคาอยู่ที่ จำนวน ลูกค้าที่เราจะให้ใช้ถูกใช่ไหม คับ

ตามนั้น ครับเลือกให้เหมาะสมกับงาน อย่า เอา 1100 มาใช้แค่ 50 User เหมือนขี่ช้างจับตั๊กแตน

ขอเสริมนิดครับ

ถ้าซื้อมาใช้งานเป็น hotspot ก็ดูตาม user ได้ครับ แต่ผมซื้อ 750GL มาทำเป็น firewall L7 เวลาโยนไฟล์ข้าม interface อืดมากๆ มี rule อยู่ประมาณ 20+
                                เลยไปดูข้อมูลตัวสินค้า throughput routing + firewall มันได้แค่ 34Mbps ว่าแล้วมันเลยอืด
                                แต่ถ้าเอามาเป็น firewall L7 แล้วใช้เป็น routing เพื่อแชร์ internet ก็เหลือๆ ละครับ แต่ถ้าท่านใด internet เร็วกว่า 30Mbps ก็ต้องดู
                                เป็นรุ่นที่ใหญ่ขึ้นไปหละครับ ถ้าคิดจะทำ firewall L7 ด้วย

แต่ราคา 750gl เท่านี้ + กินไฟ 5w สามารถทำ firewall L7 ได้ขนาดนี้ ผมก็ ไม่มีอะไรจะติละครับ + อึ้งนิดๆ

ถ้าเป็นตัว 1100AH ก็จะได้ throughput routing + firewall ประมาณ 184Mbps
                                Last edited by pongmet; 22 Jul 2012, 04:02:53. Reason: ดูข้อมูลผิด ขอแก้ครับ

Comment

Working...
                                X