Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้คุ้มมากครับ นำเสนอ 3 ไซค์ แบบเนียนๆ หนัก
    คุณภาพเกินบรรยาย ใช้มาจะ 2ปีแล้ว ยังนิ่งเป็นหิน แม้กระทั้งเน็ต เต็มสปีดแล้ว เวลาเข้าเน็ตยังไม่รู้สึกว่าอืดเลย
    กำลังรอ rb 1200 อยู่ครับ รอให้ ออน ครบ 120 ก่อน
    นำเสนอเผื่อคนที่ ยังไม่มั่นใจ Mikrotik ว่ารับ ยูส ได้ขนาดไหน

ไซค์บน wifi
    สายแลนครับ คุณภาพดีที่สุด 2
    Last edited by ubonbuy; 18 Aug 2012, 21:49:19.

Comment

• ผมจะเอา RB 750 มาใว้ดัก โหลดบิต ที่ อาคาร A ได้ไหมครับ เพราะ

PC 4- 5 ใว้เล่นเกมออนไลน์ กลุ้มใจเลย

แต่ PC 2 โหลดแต่บิต IDM (ผมลองเอา 54 GL จำกัดแบนวิทแล้ว มันได้จริงแต่เหมือนกันว่า U ทอเร้น / บิต อื่นๆ ยังวิ่งทะลุ)

(ส่วน PC 1 3 6 เราตั้งให้รับ IP อัตโนมัต มันก็ไม่ยุ่งกับ เนตที่มาจาก อาคาร A)

ถ้า PC 4 เล่นเกมออนไลน์เพียวๆ เกมแทบไม่สะดุด ไม่หนืด แต่พอเวลา PC 2 โหลด IDM หรือ ดู ยูทูป หรือ บิต แม้จะตั้ง แบนวิทของโปรแกรม ใว้ที่ 200K/SEC ถ้าไม่กำหนดมันจะวิ่งเต็มๆาย ประมาณ 600K/SEC

PC4 ก็ยัง แลคๆๆไปด้วย

แพลนว่าจะเอา RB750 วางดักที่อาคาร A เลยจะได้ไหมครับ แบบว่ารับ จากเร้าเตอใวไฟมา ออกจาก wrt54 ปุป เข้า750 เลย

และอนาคตจะเพิ่ม เร้าเตอเนต 3จี ด้วยอีก 1 สาย แต่ไม่เอารวมโหลดบาล้าน (แต่จะเซทเเกทใวย์ให้วิ่งเอาแบบ บ้านๆ)

หรือยังไงดีครับ

Comment

• Originally posted by inserza View Post

ผมจะเอา RB 750 มาใว้ดัก โหลดบิต ที่ อาคาร A ได้ไหมครับ เพราะ

PC 4- 5 ใว้เล่นเกมออนไลน์ กลุ้มใจเลย

แต่ PC 2 โหลดแต่บิต IDM (ผมลองเอา 54 GL จำกัดแบนวิทแล้ว มันได้จริงแต่เหมือนกันว่า U ทอเร้น / บิต อื่นๆ ยังวิ่งทะลุ)

(ส่วน PC 1 3 6 เราตั้งให้รับ IP อัตโนมัต มันก็ไม่ยุ่งกับ เนตที่มาจาก อาคาร A)

ถ้า PC 4 เล่นเกมออนไลน์เพียวๆ เกมแทบไม่สะดุด ไม่หนืด แต่พอเวลา PC 2 โหลด IDM หรือ ดู ยูทูป หรือ บิต แม้จะตั้ง แบนวิทของโปรแกรม ใว้ที่ 200K/SEC ถ้าไม่กำหนดมันจะวิ่งเต็มๆาย ประมาณ 600K/SEC

แพลนว่าจะเอา RB750 วางดักที่อาคาร A เลยจะได้ไหมครับ แบบว่ารับ จากเร้าเตอใวไฟมา ออกจาก wrt54 ปุป เข้า750 เลย

และอนาคตจะเพิ่ม เร้าเตอเนต 3จี ด้วยอีก 1 สาย แต่ไม่เอารวมโหลดบาล้าน (แต่จะเซทเเกทใวย์ให้วิ่งเอาแบบ บ้านๆ)

หรือยังไงดีครับ
        เผือไว้เลยครับ 450g

Comment

• 450 G

หมายถึงเอามาวางแทน RB 750 อย่างนี้จะไหวไหมครับ

Comment

• อีกอย่างครับคือว่า

เวลาใช้ 54GL จำกัดแบนวิท โดย QOS แล้ว

ผลเทสสปีด ทัน 1.5 เมกจริง แต่เวลาใช้งาน พร้อมกัน 2 เครื่อง ถ้ามีเครื่องนึง ยูทูป idm อีกเครื่อง ก็พลอย แลคไปด้วย

แต่ถ้าเกมออนไลน์ เพียวๆ เครื่องเดียว ลื่นหัวแตก ก็เลยงงครับ เอ๊ะ แบ่งแบนวิท นี่ แบ่งแยก ip หรือ ..ยังๆไง

Comment

• ^
              ^
              ตอบภาพบนนะ ... เป็นเรื่องปกติครับ เพราะเวลาใช้ IDM มันทะลุครับ
              เพราะ QoS ของ 54GL เอาไม่อยู่ครับ bandwidth เลยไปตกที่ PC1 เครื่องเดียว

ภาพอื่นดูแล้วยังมึนๆอยู่ - -*อยากทราบข้อมูลเพิ่มครับ
              ใช้เน็ตของ ISP ไหน-แบบไหน ความเร็วเท่าไหร่ครับ สำหรับตึก3ตึก และ Client แต่ละตึกกี่เครื่องครับ

Comment

• อาคาร A ไม่มี PC ใช้ครับ

อาคาร B

กลุ่มที่ใช้ DHCP มี 4 เครื่อง คือ IP ที่จ่ายมาจากเร้าเตอ ตึก C และอุปกรณ์เพิ่มเติมที่มาเสียบเพิ่ม จะได้ IP 192.168.252.XXX ไป (แรมด้อม)

และกลุ่มที่อาศัย สวิช มาจากวง IP คือ xxx.xxx.153.xxx ราวๆๆ 10 เครื่อง เป็นเครื่อง ที่ไม่ JOIN DOMAIN กับทางตึก C เลย (แต่ด้วยระยะทาง จากห้อง SERVER ตึก A มันไกลมากๆ แลยอาศัย สวิช ส่งDATA มาครับ)

ตึก A มีสายโทรศัพท์ ISP TRUE และเป็นที่ตั้งเร้าเตอร์ครับ และเร้าเตอร์ ปล่อย IP บ้านๆ 192.168.1.101 เป็นต้นไป หากเข้า สวิชท์หลักล่ะก็ IP วิ่งชน เละเทะแน่

ตึก C มี PC xxx.xxx.252.xxx อยู่ราวๆๆ 200 เครื่อง ซึ่ง เป็น DOMAIN ของตึกเองครับ

IDM ถ้าไม่ QOS ก็ โฆลดโหดๆๆเต็มท่อ 600K/ SEC

พอมาเจอ QOS ก็เหลือ 160-180K/SEC

แต่อาการค้างยังคงอยู่ครับ งงเลย เหมือนกับว่า มันจองแบนวิททั้งหมดใว้แต่มันส่งแค่ 160-180 ทำนองนี้ปล่าวครับ
                Last edited by inserza; 19 Aug 2012, 02:56:20.

Comment

• ขยายจากอาคาร A นะครับ ชุด ที่จะเอา ไมโครติก มาคุม

แต่ติดปัญหา ว่า DHCP จะ 54GL ปืด มันจะหาเจอ ไหม

หรือ อีกกรณี คือเอา 54GL ทิ้งไปเลย เอา 750 /450 มาคุมแทน และไม่จ่าย DHCP (แถมยังทำตัวลอคอินให้ใช้เนต ได้ด้วย)

54GL ตัวนี้ เป็น โหมด รีพีท ครับ

หรือ เอา 54GL โยนทิ้งไป แล้วเล่นแบบนี้ ได้ไหมครับ

ถ้าเอา 54GL ออกไปใช้ สาย LAN แทนก็จะกลายเป็นระบบ สาย ความสเถียรเพิ่ม + บลอคบิต + ทำ server ให้ลอคอินก่อนเล่นเนตได้ด้วย

ผมเข้าใจถูกไหมครับ

(ปัญหาคืออยากจะบลอคบิต นั่นแหละ idm ด้วย)

ผมจะเอา RB 750 มาใว้ดัก โหลดบิต ที่ อาคาร A ได้ไหมครับ เพราะ

ระบบเดิม

ระบบไหม่ บลอคบิต + มีแบนวิท ของแต่ละเครื่อง (IP)

สรุป ระบบที่จะให้เป็น

ไม่ว่า โนตบุค หรือ มือถือ อะไรก็แล้วแต่มาจับ ใวไฟ หรือเสียบเข้าสวิช อาคาร A หรือ อาคาร B

ก็จะได้ IP 192.168.252.xxx ไปแน่นอน

ส่วนใครที่รุ้ว่า มีวง 153 อยู่ ก็จะต้อง SET เครื่องตัวเองให้อยู่ ในวง 153 คือ 192.168.153.170 เป็นต้นไป และเซทเกทเวย์ให้วิ่งไปที่ 192.168.153.155 (54GL หากเปลี่ยน ก็จะเป็น มิโครติก)
                  ถึงจะสามารถเล่น เนต True Hispeed ได้

มิโครติกทำได้ปล่าวครับ ถ้าทำได้นี่นะ

พรุ่งนี้ไป ถอยเลย เซ็งกับพวกบิต สุดๆ คนที่เล่นเกมออนไลน์ เปิด 10 เครื่องยังใช้เนตไม่เท่า บิตเครื่องเดียว
                  Last edited by inserza; 19 Aug 2012, 03:49:38.

Comment

• Originally posted by inserza View Post
                    ขยายจากอาคาร A นะครับ ชุด ที่จะเอา ไมโครติก มาคุม

แต่ติดปัญหา ว่า DHCP จะ 54GL ปืด มันจะหาเจอ ไหม

หรือ อีกกรณี คือเอา 54GL ทิ้งไปเลย เอา 750 /450 มาคุมแทน และไม่จ่าย DHCP (แถมยังทำตัวลอคอินให้ใช้เนต ได้ด้วย)

54GL ตัวนี้ เป็น โหมด รีพีท ครับ

หรือ เอา 54GL โยนทิ้งไป แล้วเล่นแบบนี้ ได้ไหมครับ

ถ้าเอา 54GL ออกไปใช้ สาย LAN แทนก็จะกลายเป็นระบบ สาย ความสเถียรเพิ่ม + บลอคบิต + ทำ server ให้ลอคอินก่อนเล่นเนตได้ด้วย

ผมเข้าใจถูกไหมครับ

(ปัญหาคืออยากจะบลอคบิต นั่นแหละ idm ด้วย)

สรุป ระบบที่จะให้เป็น

ไม่ว่า โนตบุค หรือ มือถือ อะไรก็แล้วแต่มาจับ ใวไฟ หรือเสียบเข้าสวิช อาคาร A หรือ อาคาร B

ก็จะได้ IP 192.168.252.xxx ไปแน่นอน

ส่วนใครที่รุ้ว่า มีวง 153 อยู่ ก็จะต้อง SET เครื่องตัวเองให้อยู่ ในวง 153 คือ 192.168.153.170 เป็นต้นไป และเซทเกทเวย์ให้วิ่งไปที่ 192.168.153.155 (54GL หากเปลี่ยน ก็จะเป็น มิโครติก)
                    ถึงจะสามารถเล่น เนต True Hispeed ได้

มิโครติกทำได้ปล่าวครับ ถ้าทำได้นี่นะ

พรุ่งนี้ไป ถอยเลย เซ็งกับพวกบิต สุดๆ คนที่เล่นเกมออนไลน์ เปิด 10 เครื่องยังใช้เนตไม่เท่า บิตเครื่องเดียว
                    ดูแล้วก็งงๆ เอางี้ครับ ก้ 450g รับ pppoe มา (จะทำโหลดบาลานซ์ก็แล้วแต่)แล้วแจก dhcp ทำ hotspot จัดการทั้งหมด และให้ dlient ทั้งหมดทั้งปวง อยู่ใน วงเดียวกัน หรือแยกตึกละวงก็ได้ ภายใต้การควบคุมของ 450g ปัญหาทั้งหมดจะหมดไปครับ

Comment

• สรุปตึก C นี่ไม่เกี่ยวข้องกับการใช้เน็ตจากตึก A ใช้รึปล่าว ? แค่ lan มาเพื่อดึงดาต้าเฉยๆ ใช่ไม๊ครับ

ถ้างั้นก็ตามท่านบนเลย
                      โมเด็มTure ADSL ตั้งโหมด bridge ต่อเข้า 450G
                      โมเด็ม 3G Ture ได้ IP Fix มา ต่อเข้า 450G
                      ทำ loadbalance กันซะ จากนั้นสร้าง hotspot ตั้งค่า block อะไรต่างๆให้เรียบร้อย
                      แจกไอดี พนง. แต่ละคน โดยควบคุม bandwidth ไว้ตามความพอใจ ^ ^

ทั้งนี้ควรศึกษารายละเอียดการตั้งค่าต่างก่อนตัดสินใจ ^ ^ ว่าพอจะทำได้หรือปล่าวนะครับ

Comment

• สรุปตึก C นี่ไม่เกี่ยวข้องกับการใช้เน็ตจากตึก A ใช้รึปล่าว ? แค่ lan มาเพื่อดึงดาต้าเฉยๆ ใช่ไม๊ครับ

ใช่ครับ (แต่นานๆครั้งจะมีการเชื่อมต่อ จาก A ไป C บ้าง)

เอ ถ้าจะตั้ง 750 ไม่ให้แจก IP แล้วให้คนที่จะใช้วิ่งไปหามันได้ไหมครับ ผมไม่ค่อยเก่งเรื่อง จัดการ IP เท่าไร เพราะกลัวว่ามันจะออกมาชน กับ โดเมนหลักที่จ่ายมาตามสายอาคาร C

คือใครจะเล่นเล่นต้องใส่ IP + Gate Way ให้วิ่งไปหา RB เท่านั้น

ส่วนมันจะชนในวงกันเอง ก็มีโอกาสเป้นไปได้ แต่ผมจะเขียน ตารางขึ้นมาให้เพื่อนๆดูว่า มี ip ไหนใช้กับอะไรไปแล้ว ตั้งแต่ xxx.xxx.153.170 ถึง xxx.xxx.153.254 ก็ร่วมๆ 70 ชิ้น เพื่อนๆผมมีแค่ 10 คนที่ใช้

(ต่อให้มีคนละ 4 อย่าง โนตบุค ไอโฟน บีบี แทบเลตเลยเอ้า แจกipไปคนละ 4 ip เลย)

---------------------

ส่วน 3G มันเป้นดาต้าครับ ถึงจะ Unlimited ที่ 256K (แชท เฟสบุค msn ดาต้าเล็กๆ) ถ้าทำ โหลดบาล้านจะต้องมาเซท พอร์ท หรือ อื่นๆยุ่งยากไหมครับ เมื่อเทียบกับ อยากจะใช้ก็แก้ เกทเวย์เอา

เด๋วไปถอยมาละ ท่าทางจะโอเคเลย 450 แพงกว่า แตะๆๆพัน แต่ดูในกุรุ มา เยี่ยมพอตัว
                        Last edited by inserza; 19 Aug 2012, 14:32:36.

Comment

• Originally posted by joeza View Post
                          ขาย 750G ถูก พร้อมส่งEMS ครับ 1,500 บาทครับ

ยังเหลือประกัน 1 เดือนครับ ชื้อ จากใน นี้ครับ

ผม pm เบอร์ไปแล้วนะครับ ยังรอโทรกลับมาอยู่ครับ

Comment

• สวัสดีครับ
                            รบกวนขอคำแนะนำ ด้วยครับ
                            ของผม RB450G rev 5.19
                            Loadbalance แบบ PCC (3BB 6M, port2)+(True 20M, port3) สคริปจาก หน้าบอร์ด+miki.mikrotik
                            ใช้งาน lan (port1)ได้ดี bit load 25-30M
                            ปัญหาคือ set hotspot (port5)แล้วเน็ตเหลือ 3BB เส้นเดียว
                            ผมต้องลองเพิ่ม ส่วนไหนบ้าง ตามไปดูตัวอย่างสคริป แบบทำ LB+hotspot ก็น้อยมาก
                            แนะนำด้วยครับ

Comment

• ผมรอ งบ เดือน นี้อยุ่สิ้นเดือนเมื่อไร ได้จัดมาเล่นละ

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
                                ผม pm เบอร์ไปแล้วนะครับ ยังรอโทรกลับมาอยู่ครับ
                                รับทราบครับ เด๊่ยวติดต่อกลับไปนะครับ ขอบคุณนะครับ

Comment

Working...
                                X