Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mini Review สายลำโพง AUDIOQUEST TYPE-2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] Mini Review สายลำโพง AUDIOQUEST TYPE-2

วันนี้มีรีวิวเล็กๆน้อยๆมาฝากคับ นั้นก็คือสายลำโพง AUDIOQUEST TYPE-2คับ

http://www.piyanas.com/showroom/th/p...category_id=56

ไปถึงปิยนัสบางแคก็เลือกอยู่พักนึง ก็ได้สายลำโพงมาข้างละ1.5เมตร ค่าเสียหายก็994บาท ด้วยความข้องใจและอยากรู้ของผมกับพี่ชายว่ามันจะต้องกับสายแถมยังงัยก็รับขับรถไปที่บางบัวทอง

มาดูหน้าตาคร่าวๆกันก่อนคับ

ปิยะนัสก็มีสาขาที่เดอะสแควร์บางใหญ่นา

Comment

ทีนี้ก็เริ่มเปลี่ยนสายลำโพง
      โดยชุดที่ใช้ก็มี
      AVR in the box THT-292
      ลำโพง Scandyna smallpod
      Optical cable Monster Cable 400 THX
      เครื่องเล่น TV LG (ใช้เสียบแฟลชไดร์ชเอา พอดีไม่ได้เอาโน็ตบุ๊คไป).

Attached Files

Comment

มาพูดถึงเรื่องเสียง ก็ลองฟังสายเดิมก่อนกับเพลง เธอคือของขวัญ ของคุณสิงโต นำโชค เป็นไฟล์ mp3 320kbps พอฟังจบก็จัดการเปลี่ยนสายลำโพงเป็นAUDIOQUEST TYPE-2 ของเราดู
        เปิดมาแว๊บแรกเสียงอุคูเล่ๆขึ้นมาตามมาด้วยนักร้อง เอ๊ะ!! เสียงกลางกับแหลมมันดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด เนื้อเสียงมีความ หนา อิ่ม และชัดขึ้น พอมาถึงที่เบสเริ่มมากลองส่งปุ๊บ คราวนี้หล่ะมันใช่จิงๆ
        เบสมาเยอะขึ้นดีขึ้นอิ่มขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

AUDIOQUEST TYPE-2 เป็นสายที่มีคุณภาพ สามารถเอื้อมถึงได้ราคาไม่แรงมาก โดยเสียงที่เปลี่ยนไปอย่างชัดเจนคือ เสียงมีความชัดอิ่มแน่นขึ้น เบสมาเยอะและดีขึ้น

รีวิวอันนี้เป็นครั้งแรกยังงัยก็เป็นกำลังใจให้ด้วยคับ (จะได้มีครั้งต่อไป แหะ) ผิดพลาดประการใดของอภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ติชมอะรัยเต็มที่เลยคับ

Comment

Originally posted by Rev View Post
          ปิยะนัสก็มีสาขาที่เดอะสแควร์บางใหญ่นา
          ตอนแรกจะไม่ได้ไปลองหรอกคับ ผมซื้อมาใช้กับอิกชุดคับที่นครปฐม แต่ที่รีวิวชุดนี้เพราะSystemมีความมาตราฐานมากกว่า

Comment

สายเบิร์นประมาณกี่ ชั่วโมงครับ

ทองแดงแกนเดี่ยว เห็นแล้วอยากเอาไปพันขดลวดLใช้

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
              สายเบิร์นประมาณกี่ ชั่วโมงครับ

ทองแดงแกนเดี่ยว เห็นแล้วอยากเอาไปพันขดลวดLใช้
              สายยังไม่ได้เบรินคับ แต่เหนผลมากขนาดนี้ แต่เดี๋ยวกับไปบ้านพี่อิกทีแล้วจะมารายงานให้ฟังคับ

Comment

ขอรูปซูมตรงปลายสาย จะได้โชว์ทองแดงด้วยครับ
                เป็นกำลังใจให้ครับ จะรอผลงานต่อไป ^^

Comment

^^ ขอบคุณมากๆคราบบบ

จัดให้อย่างด่วนเลยจร้าาา
                  472945_398188296858562_100000021848364_1494065_798967609_o.jpg
                  ในรูปตรงสายจะเห็นคำว่าBass อิกสายจะเป็นTrebleคับ ถ่ายออกมาเหนข้างเดียว

Comment

ขอบคุณรีวิวดีๆครับ เห็นแล้วอยากได้มาใช้บ้างเลยครับ ราคาพอสู้ไหว อิอิ

Comment

มายืนยันว่าเสียงดีขึ้นชัดเจนจริงๆ ครับ เมื่อเทียบกับสายแถม แต่ว่าน้อง maxzaba ลืมบอกรึเปล่าว่า เอากลับไปใช้กับ system ที่บ้านมันฟังไม่ชัดเท่าไหร่ แต่อาจจะต้องเบิร์นสักพักก่อน?

ว่าแต่ ข่าวว่ายังติดหนี้พี่ชายอยู่ละเปล่าหว่า

ปล. คุณ Rev พอดีวันนั้นอยู่อีกที่คับ ไม่ได้คิดว่าจะไปที่บางบัวทอง แต่พอไปซื้อสายที่บางแคเสร็จแล้ว พี่ชายดันอยากเอาไปลองกับ small pod ขึ้นมาอะคับ แต่ยังไงเร็วๆ นี้คงจะไปเยี่ยมเยียนสาขาเดอะสแควร์แน่นๆ
                      Last edited by nuttkun; 1 Apr 2012, 14:46:16.

Comment

Originally posted by nuttkun View Post
                        มายืนยันว่าเสียงดีขึ้นชัดเจนจริงๆ ครับ เมื่อเทียบกับสายแถม แต่ว่าน้อง maxzaba ลืมบอกรึเปล่าว่า เอากลับไปใช้กับ system ที่บ้านมันฟังไม่ชัดเท่าไหร่ แต่อาจจะต้องเบิร์นสักพักก่อน?

ว่าแต่ ข่าวว่ายังติดหนี้พี่ชายอยู่ละเปล่าหว่า

ปล. คุณ Rev พอดีวันนั้นอยู่อีกที่คับ ไม่ได้คิดว่าจะไปที่บางบัวทอง แต่พอไปซื้อสายที่บางแคเสร็จแล้ว พี่ชายดันอยากเอาไปลองกับ small pod ขึ้นมาอะคับ แต่ยังไงเร็วๆ นี้คงจะไปเยี่ยมเยียนสาขาเดอะสแควร์แน่นๆ
                        ด้านบนบอกไว้แล้วคับกระทู้ที่5
                        Systemที่ดี เปลี่ยนอะรัยเหนผลชัดเจนมากกว่า ส่วนชุดที่เอามาใช้ตอนนี้เสียงที่เปลี่ยนไปมันก็เหมือนกันแต่ไม่มากเท่ากันคับ

Comment

วันนี้ไปซื้อสายไฟแถวบ้าน(หน้าบ้าน) เป็นสายอ่อนร้านไฟฟ้าเขาเรียกว่าสายคอนโทน ผมได้เบอร์1.5mm มาเมตรล่ะ 7 บาท ยี่ห้อ Fuhrer สีขาวสายนิ่มดีถ้าเทียบกับ Thaiyasaki
                          รู้สึกว่า Fuhrer เนื้อทองแดงจะใสกว่า ลองเปลี่ยนใส่ลำโพง ครั้งแรกประทับใจเลย เสียงร้องสดใสดี เบสมีเนื้อมีนวลขึ้นเลย แถมแหลมยังใสกระจ่างดีด้วยครับ

Last edited by carbon_za; 1 Apr 2012, 17:53:30.

Comment

Originally posted by nuttkun View Post

ผมไม่ใช่เจ้าของ,พนักงานขาย,หรือมีส่วนได้ส่วนเสียกับร้านเน้อ แต่เพราะเห็นคำว่า"บางบัวทอง"ในกระทู้ของคุณ maxzaba ก็เลยบอกว่ามีสาขาที่นั่นเท่านั้นแหละ

Comment

แฟน AQ เหมือนกันครับ(แต่ฟังเพลงร้องนี้ยังเป็นรอง In-Akustik LS/NF อยู่พอสมควรเลย)

Last edited by JO; 1 Apr 2012, 18:59:32.

Comment

Working...
                              X