Announcement

Collapse
No announcement yet.

สวัสดีครับ ช่วยแนะนำการปรับแต่งเสียงในอุปกรณ์รถยนต์ให้ผมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สวัสดีครับ ช่วยแนะนำการปรับแต่งเสียงในอุปกรณ์รถยนต์ให้ผมหน่อยครับ

สวัสดีครับ ช่วยแนะนำการปรับแต่งเสียงในอุปกรณ์รถยนต์ให้ผมหน่อยครับ
    คือผมซื้อรถยนต์มือสองมา มีชุดเครื่องเสียงมาให้ด้วย
    แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องการปรับแต่งเสียงเลย อยากให้ช่วยน่ะครับ
    มันมีปุ่มเยอะ ผมไม่รู้ว่าควรจะหมุนแต่ละปุ่มเท่าไร
    เพราะผมไม่รู้ความหมายแต่ละปุ่ม ไหนๆ ก้อมีปุ่มให้ปรับ
    ก็เลยอยากจะใช้ให้คุ้มหน่อยน่ะครับ
    เพลงที่ฟังก็เป็นเพลงตลาดทั่วไปครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Fader อันนี้ไม่ค่อยแน่จัย ข้ามไปก่อน
    Sub Vol ความดังของซับวูฟเฟอร์ ดังมาก-น้อย
    Sub fre จุดตัดความถี่ของซับวุฟเฟอร์ ถ้าปรับเยอะๆหน่อยเสียงซับจะออกแข็งๆบวมหน่อยๆ ถ้าปรับน้อยๆซับก็จะออกนุ่มลึก ถ้าเป็นผมปรับฟังเพลงก็จะประมาณ 60-80Hz
    Bass ปรับเสียงต่ำ
    Mid Bass ปรับเสียงกลางต่ำ
    Mid ปรับเสียงกลาง
    Hi ปรับเสียงแหลม

เวลาปรับก็ปิด Sub Vol ไปก่อนเลยคับ แล้วก็ปรับอันอื่นไว้ตรงกลางให้หมด ถ้าเป็นผมจะไล่ตั้งแต่BassไปจนถึงHi พอปรับเสดก็ค่อยเร่งSub Volขึ้นไปจนได้ความดังที่ถูกใจแล้วค่อยหมุนSub freให้เข้าคับเสียงกลางแหลม

ปล.อันนี้สูตรผมนะคับ

ค่อยๆศึกษาไปคับ ของๆเรามั่วๆไปก่อนเดี๋ยวก็รู้คับ

Comment

Fader = หน้าหลัง

Comment

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมลองปรับดูแล้ว มันมีเสียงแตกๆ สั่นๆ ผมกลัวลำโพงดอกเล็กจะมีปัญหา ต้องปรับตัวไหนลดลงหรอครับ?

Comment

Originally posted by mrzephyr9 View Post
          ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมลองปรับดูแล้ว มันมีเสียงแตกๆ สั่นๆ ผมกลัวลำโพงดอกเล็กจะมีปัญหา ต้องปรับตัวไหนลดลงหรอครับ?
          ตอนลองปรับได้เปิดดังมากหรือป่าวคับ แล้วถ้าปรับกลางหมดเปิดไม่ดังมากแล้วมีอาหารเสียงพร่า ผมว่ามีปัญหา

Comment

Originally posted by maxzaba View Post
            ตอนลองปรับได้เปิดดังมากหรือป่าวคับ แล้วถ้าปรับกลางหมดเปิดไม่ดังมากแล้วมีอาหารเสียงพร่า ผมว่ามีปัญหา
            ลองแล้วครับ สงสัยผมไปปรับ Bass มากไปเลยเอามาไว้ตรงกลาง
            แล้วก้อไปเพิ่มดุ๊บๆ ที่ Sub Vol แทน
            ผมปรับไม่เป็นเลยปรับเป็นกลางหมด ยกเว้น Sub Vol, Bass, Hi ที่ปรับเกินกลางมาหน่อย
            แล้วก้อปรับ Sub Fre ไปที่ 90 ครับ

Comment

Working...
            X