Announcement

Collapse
No announcement yet.

DAC เนี่ยมันใช้ดูหนังได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DAC เนี่ยมันใช้ดูหนังได้ไหมครับ

คือว่าตอนนี้ผมใช้ x-fi sb0880 ต่อ optic กับ onkyo ht-3400 อยู่ครับ ถ้าได้ DAC มาจะต่อยังไงกับ avr แล้วผมถอด x-fi ออกแล้วใช้ DAC อย่างเดียวได้ไหม

1.ได้ Dac มา ต่อเข้า AVR ได้ครับ
    Xfi --> optical --> Dac --> Analog ---> AVR ครับ
    อันนี้ให้ Dac แปลงสัญญาณนะครับ (ต้องsetในตัวXfiด้วย)
    2. ใช้Dac อย่างเดียวไม่ใช้ X-fi ทำได้เช่นกัน
    M/B --Opti, Coa--> Dac --Analog --> AVR ครับ
    วิธีนี้ ขึ้นอยู่กับว่า Dac ใน X-fi หรือ DAc ตัวนอกดีกว่ากันด้วยนะครับ
    ต้องดูด้วยว่า M/B เรามี ช่อง Opti หรือ Coa หรือเปล่านะครับ
    Dac มันทำหน้าที่แค่ แปลง Digital to Analog ครับ
    จะทำใช้ ดูหนัง ต้อง ให้ AVR ครับ
    ถ้าดูหนัง สัญญาณต้องใช้ AVR แปลงครับ แล้วส่ง ถึงจะออก5.1
    (ผิดถูกประการใด รบกวนช่วยแก้ไข)
    (อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม รบกวนหาเกี่ยวกับการทำงานของ Dac ครับ)
    Last edited by PBKONGO; 8 Apr 2012, 19:31:34.

Comment

ขอบคุณครับ

อีกนิดนึง Dac --> Analog ---> AVR ตรงนี้ครับ

เสียงมันจะเป็นอะไรครับ DD หรือ DTS ได้ไหม

Comment

Originally posted by escrudo View Post
        ขอบคุณครับ

อีกนิดนึง Dac --> Analog ---> AVR ตรงนี้ครับ

เสียงมันจะเป็นอะไรครับ DD หรือ DTS ได้ไหม
        ผมว่าท่านต้องทำความเข้าใจเกี่ยวกับ
        DAC
        AVR
        และนามสกุลของไฟล์เสียงก่อนครับ ไม่งั้นเล่นลำบากแน่นอน

Comment

3400 มันใช้ HDMI ได้ไม่ใช่เหรอครับ ลองต่อแบบนี้ดูครับ

[ฟังเพลง] XFi --> สาย Optic --> DAC --> สาย Analog --> AV Receiver

[ดูหนัง] การ์ดจอ --> HDMI --> AV Receiver

ถ้าชุดที่ใช้งานเป็นเซ็ต 5.1 แล้วมี DAC มาเกี่ยวข้องในการใช้งานด้วย ผมว่าต่อแยกดีกว่าครับ
          เวลาท่านจะฟังเพลง ก็เลือกใช้งานที่ช่อง Analog ของ AVR
          เวลาท่านจะดูหนัง ก็เลือกใช้งานที่ช่อง HDMI ของ AVR
          ส่วนโปรแกรมที่ใช้เล่นก็ตั้งค่า Device เอาไว้เลยว่าให้ใช้งาน Device ตัวไหน ฟังเพลงก็ใช้ XFi ไป ส่วนดูหนังก็ใช้การ์ดจอไปครับ

"มันออกจะมั่วนิดนึง" แต่ผมว่าโอเคกว่านะครับ อิอิ (ถ้าจะใช้ DAC อย่างเดียว เวลาดูหนัง พวกสัญญาณ Digital มันจะไปตันที่ DAC นะครับ ได้ PCM ทั้งเรื่องล่ะครับ)

(^_^)
          Last edited by Angelprime; 8 Apr 2012, 21:53:06.

Comment

โอเคครับ เข้าใจล่ะ (ผมว่าผมเข้าใจเรื่องนามสกุลของไฟล์เสียงนะครับ แต่ว่าผมคงตั้งคำถามไม่ถูก)
            งั้น เอาใหม่นะ ถ้าผมจะถอด x-fi ออกไปแล้วเปลี่ยนมาใช้ ตัวนี้แทนจะได้ไหมครับ ทั้งดูหนัง และฟังเพลง Musiland Digital-Times PCI S/PDIF (http://www.hifilover.com/product/396...%20S/PDIF.html)

โดยต่อออกเป็น

Musiland Digital-Times PCI S/PDIF -----> Coa--> AVR แบบนี้ได้ใช่ไหมครับเพราะว่า avr มันก็มี DAC ในตัวอยู่แล้ว

Comment

อีกนิดนึงครับ สองตัวนี้ ผมเอาตัวไหนดี

Musiland Digital-Times PCI S/PDIF
              http://www.hifilover.com/product/396...%20S/PDIF.html

Musiland Monitor 01USD USB-S/PDIF
              http://www.hifilover.com/product/396...SB-S/PDIF.html

Comment

Originally posted by escrudo View Post
                โอเคครับ เข้าใจล่ะ (ผมว่าผมเข้าใจเรื่องนามสกุลของไฟล์เสียงนะครับ แต่ว่าผมคงตั้งคำถามไม่ถูก)
                งั้น เอาใหม่นะ ถ้าผมจะถอด x-fi ออกไปแล้วเปลี่ยนมาใช้ ตัวนี้แทนจะได้ไหมครับ ทั้งดูหนัง และฟังเพลง Musiland Digital-Times PCI S/PDIF (http://www.hifilover.com/product/396...%20S/PDIF.html)

โดยต่อออกเป็น

Musiland Digital-Times PCI S/PDIF -----> Coa--> AVR แบบนี้ได้ใช่ไหมครับเพราะว่า avr มันก็มี DAC ในตัวอยู่แล้ว
                ทำได้ครับ ทั้งดูหนังและฟังเพลง (แต่ถ้าอยากใช้แบบพอเพียง ต่อแบบข้างบนก็ใช้ได้แล้วครับ)
                การดูหนัง สาย Coax ไม่สามารถส่งผ่านสัญญาณ พวก HD ได้ เช่น Dolby True HD และ dts hd ครับ
                ต้องใช้ HDMI เท่านั้นครับ

Comment

Working...
                X