Announcement

Collapse
No announcement yet.

สามก๊ก 12 , Sanguo 12 , ROTK 12 สาวกสามก๊กมาคุยกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คำว่า army จะมีหรือเห็นก็ต่อเมือง เมืองของพันธมิตร อยู่ติดกับเป้าหมายที่เราจะให้ช่วยตีด้วยนะถึงจะเห็น
    ส่วน โรงงาน มีเงินเยอะ ก็สร้าง2โรงและจะได้ สร้างอุปกรณ์ตีเมืองทีนึงได้2อันไง เครื่องกระทุ้ง ประมาณ3เทรินเสร็จ ถ้าเครื่องยิงจะประมาณ5เทรินเสร็จ
    ครับ ผมได้แต่เครื่องกระทุ้งอ่ะพอกด ใช้ที่ โรงงานมันจะให้เอาขุนพลเข้าไปใช้ไหมครับแต่เราจะรู้ได้ไงว่าขุนพลคนใดจะเป็นเครื่องยิงหินล่ะครับผมเอาสลับๆเข้าไปก็ได้แต่เครื่องกระทุ้งวานบอกทีครับ. ?

Comment

• Originally posted by bitnak View Post
      ครับ ผมได้แต่เครื่องกระทุ้งอ่ะพอกด ใช้ที่ โรงงานมันจะให้เอาขุนพลเข้าไปใช้ไหมครับแต่เราจะรู้ได้ไงว่าขุนพลคนใดจะเป็นเครื่องยิงหินล่ะครับผมเอาสลับๆเข้าไปก็ได้แต่เครื่องกระทุ้งวานบอกทีครับ. ?
      เครื่องยิงหิน ต้องวิจัย เทคนิค Tools ระดับ3 ถึงจะสร้างได้ สร้างที่ โรงงานนั่นแหละ แต่ จะมีช่องให้เลือกตรงแถวบนๆซ้ายจะเป็นเครื่องยิง ขวาจะเป็นเครื่องกระทุ้ง มันอยู่ติดกันเลยนะเป็นตัวอักษรจีนทั้ง2อัน ขุนพลที่เอาไปใส่ถ้ามีค่า Int สูงๆจะสร้างได้ไวขึ้น

Comment

• เนื่องจาก Patch Eng ของ Cao Shang (San12 - Cao Shang English )ไม่ค่อยเข้ากันกับ Patch ภาษาไทย ที่คุณ Artdekdok ทำไว้
        เช่นชื่อสกิลที่แตกต่างกัน เมนูหรือชื่อเมืองที่ยังแปลไม่เสร็จ แล้วเจ้าของไฟล์เขาก็ไม่อัพเดตอะไรเพิ่มเติมนานมากแล้ว
        ผมจึงได้ดัดแปลงไฟล์ตัวนี้ใหม่ โดยแก้ไขให้สกิลตรงกันกับ Patch ภาษาไทย และเพิ่มชื่อเมืองเป็นภาษาอังกฤษเข้าไป รวมทั้งเก็บเล็กผสมน้อย แปลเท่าที่จะแปลได้
        โดยในไฟล์ที่แจกครั้งนี้ จะประกอบด้วย

1. San12 - Samkok911.exe : ใช้เข้าเกมส์แทน San12.exe หรือ San12 - Cao Shang English.exe ได้เลย
        2. Scenerio0 : แก้ไขชื่อสกิลให้ตรงกับ Patch ไทย เพราะของเดิม ผมทำโดยอ้างจาก Patch Eng
        และเพิ่มเติมคำอธิบายเวลาที่เราอัพเกรดขุนพล ว่าเพราะอะไรจึงทำให้มันมีทักษะเพิ่มขึ้น (อาจจะแปล่ง ๆ หน่อยเพราะใช้ Google Translate)
        ส่วนไฟล์ 1- 7 สามารถใช้ของเก่าตามที่ผมเคยแจกไปได้ครับ

ปล. ไฟล์ San12 - Samkok911.exe ลงแล้วจะเห็นผลเลย ส่วนไฟล์ Scenerio0 ต้องเริ่มเล่นใหม่จึงจะเห็นผลนะครับ

แก้ชื่อสกิล + ถ้าเล่นในWindows Mode จะต้องเห็นคำว่า "Samkok12"

ก่อนหน้านี้เราเพิ่มค่าพลังให้ขุนพล ได้เพราะอะไร ใครรู้บ้าง ?

ข้อผิดพลาดน่าจะเยอะอยู่ เพราะทำแล้วตาลายมาก แต่ก็น่าจะพอช่วยให้พวกเราเล่นเกมส์นี้ได้สนุกขึ้นครับ

Download San12 - Samkok911v05072012.7z
        Last edited by samkok911; 5 Jul 2012, 08:42:19.

Comment

• เครื่องยิงหิน ต้องวิจัย เทคนิค Tools ระดับ3 ถึงจะสร้างได้ สร้างที่ โรงงานนั่นแหละ แต่ จะมีช่องให้เลือกตรงแถวบนๆซ้ายจะเป็นเครื่องยิง ขวาจะเป็นเครื่องกระทุ้ง มันอยู่ติดกันเลยนะเป็นตัวอักษรจีนทั้ง2อัน ขุนพลที่เอาไปใส่ถ้ามีค่า Int สูงๆจะสร้างได้ไวขึ้น
          อ่อครับผ๋ม เห็นแล้วได้แล้วครับขอบคุณมาก ฉากสู้ ฟ้า ดิน คน เนี้ย เราต้องเลือกตามที่ศัตรูเลือกเป็นสามเหลี่ยมใช่ไหมครับ มันเลือกฟ้างี้ผมเลือกคนมันไปเลือกดินสะงั้นกวนจริงหรือเราต้องกดให้ไวครับหรือผมผิดตรงไหน.

เนื่องจาก Patch Eng ของ Cao Shang (San12 - Cao Shang English )ไม่ค่อยเข้ากันกับ Patch ภาษาไทย ที่คุณ Artdekdok ทำไว้
          เช่นชื่อสกิลที่แตกต่างกัน เมนูหรือชื่อเมืองที่ยังแปลไม่เสร็จ แล้วเจ้าของไฟล์เขาก็ไม่อัพเดตอะไรเพิ่มเติมนานมากแล้ว
          ผมจึงได้ดัดแปลงไฟล์ตัวนี้ใหม่ โดยแก้ไขให้สกิลตรงกันกับ Patch ภาษาไทย และเพิ่มชื่อเมืองเป็นภาษาอังกฤษเข้าไป รวมทั้งเก็บเล็กผสมน้อย แปลเท่าที่จะแปลได้
          โดยในไฟล์ที่แจกครั้งนี้ จะประกอบด้วย

1. San12 - Samkok911.exe : ใช้เข้าเกมส์แทน San12.exe หรือ San12 - Cao Shang English.exe ได้เลย
          2. Scenerio0 : แก้ไขชื่อสกิลให้ตรงกับ Patch ไทย เพราะของเดิม ผมทำโดยอ้างจาก Patch Eng
          และเพิ่มเติมคำอธิบายเวลาที่เราอัพเกรดขุนพล ว่าเพราะอะไรจึงทำให้มันมีทักษะเพิ่มขึ้น (อาจจะแปล่ง ๆ หน่อยเพราะใช้ Google Translate)
          ส่วนไฟล์ 1- 7 สามารถใช้ของเก่าตามที่ผมเคยแจกไปได้ครับ

ปล. ไฟล์ San12 - Samkok911.exe ลงแล้วจะเห็นผลเลย ส่วนไฟล์ Scenerio0 ต้องเริ่มเล่นใหม่จึงจะเห็นผลนะครับ

แก้ชื่อสกิล + ถ้าเล่นในWindows Mode จะต้องเห็นคำว่า "Samkok12"

ก่อนหน้านี้เราเพิ่มค่าพลังให้ขุนพล ได้เพราะอะไร ใครรู้บ้าง ?

ข้อผิดพลาดน่าจะเยอะอยู่ เพราะทำแล้วตาลายมาก แต่ก็น่าจะพอช่วยให้พวกเราเล่นเกมส์นี้ได้สนุกขึ้นครับ

Download San12 - Samkok911v05072012.7z
          รูป
          ผมขอรับไปน่ะครับขอบคุณมาก คนไทยไม่ธรรมดาจริงๆถ้าเอาจริงส่ะอย่าง

Comment

• Originally posted by spurs1234 View Post
            นี่ผมกำลังนั่งปั่นลงชื่อตัวละคร ญี่ปุ่นอยู่เลย เมื่อคืนก็ทำเกือบทั้งคืนเลย ทำขุนพลของจีนด้วยนะ เดี๋ยวจะอัพโหลดไฟล์เซฟให้นะครับ

ส่วนที่ถามกันว่าจะเรียกให้พันธมิตรช่วยรบต้องทำไง
            วิธี ต้องทำการทูตแล้วเรียกร้องตรงคำว่า Army แล้วเลือกไปที่เป้าหมายที่จะให้พันธเราช่วย จากนั้นก็ให้สิ่งตอบแทนไปส่วนมากผมจะให้ข้าวไปครับ พอเขาตกลงตอนเราตีศัตรูเป้าหมายเรียกพันธช่วยได้แล้ว

ขอบคูณคับ

Comment

• จะใส่รูป ปรับภาพ ใช้โปรแกรม santool l ยังไงครับ ใครเป็นช่วยสอนหน่อย อยากใส่รูปตัวเองรูปสาวๆลงไปสู้บ้าง 55+

ขอบคุณสำหรับผู้ที่ทำรายชื่อตัวละครญี่ปุ่นเพิ่มให้ด้วยนะครับ ส่วนตัวชอบมากกกก

Comment

• ปกครอง/สร้างแดน ทำไมให้มันคุมเองได้ แค่ 3 เมือง ครับ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Comment

• วิธีใส่รูปก็ ต้องแต่งรูปต้องให้ขนาดเท่าของเดิม ถ้าใครต้องการใส่ชื่อก็ต้องดึงรูปออกมาจากเกมส์ก่อนทำโดย

เปิดโปรแกรม san12pic tool แล้วเลือกไปที่โฟลเดอร์เกมส์ แล้วจะเห็นไฟล์ resfiles 0/1/2/3/4 สำหรับรูปพวกขุนพลต่างๆจะอยู่ในresfiles_01 ให้เราเลือกไปที่นั่น
                  แล้วใข้เมนูลัดเอาเลย มีดังนี้
                  Ctrl+X ไปข้างหน้าทีละภาพ
                  Ctrl+Z ถอยหลังทีละภาพ
                  Ctrl+home ไปที่ไฟล์แรกสุด
                  Ctrl+end ไปที่ไฟล์สุดท้าย
                  Ctrl+P เลือกตำแหน่งของรูป โดยพิมพ์ตัวเลข แล้วจะไปที่ตำแหน่งนั้นทันที
                  นี่คือคีย์ลัดของแถวแรก (สังเกตุตรงไฟล์01นะ จะมีแถวแรก 6 อัน และแถวหลังอีก2000 ) หมายถึงถ้าเราลือกที่แถวแรกอันที่1 จะมีไฟล์ย่อยอีก2000 ไฟล์ คีย์ลัดข้างบนจะเป็นของแถวแรก คือแถวหลัก

ส่วนนี่คือแถวรอง หรือ แถวย่อย สังเกตุดู แถวหลักที่1 จะมีแถวย่อย 2000 รูปเลย

คำอธิบายแต่ละแถว
                  แถวหลักที่่ 2 คือ ไฟล์รูปเล็กจะไปปรากฏที่ตรงที่เราสร้างส่ิงก่อสร้างแล้วเอาขุนพลไปไว้จะมีรูปแถวนี้ขึ้น
                  แถวหลักที่ 1 คือ ไฟล์รูปปานกลาง จะไปปรากฏ ที่ ตอนฉากสู้รบ ตรงขุนพลที่เราเลือกไปสู้จะมีชื่อที่เราทำ ปรากฏให้เห็นครับ
                  แถวหลักที่ 3 คือ ไฟล์รูปใหญ่ จะไปปรากฏเกือบทุกที่ในการเล่น ตอนดูขุนพลแต่ละเมือง หรือตอนสนทนา หรือตอนรบเสร็จ (อันนี้แหละที่ผมเน้นทำอยู่)
                  แถวหลักที่ 5 คือ พวกของต่างๆ ผมไม่ได้ทำเชนพวกม้าบ้างอาวุธบ้าง
                  แถวหลักที่ 4 คือ รูปจะไปปรากฏตรงเมืองต่างๆ คนที่เป็นคนคุมเมืองจะขึ้นรายชื่อเป็นไทยที่เราทำ
                  แถวหลักที่6 คือ เมนูกลยุทธ์ผมเอาของคนที่เขาทำมาแล้วใส่เข้าไปคับ

มาต่อที่คีย์ลัดของแถวรองนะครับ
                  Ctrl+V คือเลื่อนไปข้างหน้าทีละภาพ(ของแถวรอง)
                  Ctrl+C คือเลื่อนถอยหลังทีละภาพ (ของแถวรอง)
                  Ctrl+L คือพิมพ์ตัวเลขแล้วจะไปที่ตำแหน่งตามเลขที่เราพิมพ์ (ตัวละครญี่ปุ่นจะอยู่ที่ 1600 และ 1801 เป็นต้นไป)

ส่วนนี่คือการนำรูปออกมาใส่ชือ
                  Ctrl+E คือ เอารูปที่ต้องการออกมาเพื่อจะนำไปใส่ชื่อหรือแต่งภาพ (ใช้โปรแกรมโฟโต้สแคปคับ)
                  Ctrl+I คือเอารูปที่เราทำไว้แล้วใส่เข้าไปในเกมส์ แต่ต้องเปิดโปรแกรม san12pictool แล้วไปที่ตำหน่งของภาพให้ถูกต้องด้วยนะ

คร่าวๆแค่นี้ครับ
                  Last edited by spurs1234; 6 Jul 2012, 10:28:39.

Comment

• มีใครรู้บ้างว่าไฟล์รูป แผนที่ใหญ่อยู่ตรงไหนครับ พอดีผมอยากจะทำแผนที่ ที่มีชื่อเมืองครับ ใครรู้บอกด้วยครับ

Comment

• Originally posted by spurs1234 View Post
                      มีใครรู้บ้างว่าไฟล์รูป แผนที่ใหญ่อยู่ตรงไหนครับ พอดีผมอยากจะทำแผนที่ ที่มีชื่อเมืองครับ ใครรู้บอกด้วยครับ
                      แผนที่แบบไหนครับ
                      แบบ 1 หรือแบบ 2

1 ใน resfiles0_306

2 ใน resfiles4_162

Comment

• ขอโทษนะครับ มืใหม่ครับอยากเล่นมาก
                        คือหลังจาก ติดตั้งเกมส์แล้ว ก็โหลด "ไฟล์เต็มสำหรับผู้ไม่เชี่ยวชาญ"
                        จะได้ file data1.bon กับ data2.bin และ setup.exe ใช่มั้ยครับ แล้วต้องทำไงครับ เอาไปวางใน folder เกมส์เลยเหรอครับ

Comment

• Originally posted by samkok911 View Post
                          แผนที่แบบไหนครับ
                          แบบ 1 หรือแบบ 2

1 ใน resfiles0_306

2 ใน resfiles4_162

เอาแบบว่าตรงแผนที่ใหญ่น่ะครับ พอดี ใน 1 ใน resfiles0_306 และ resfiles4_162 ของผมไม่มีรูปครับ ทำไงครับ

Comment

• รบกวนผู้รู้ตอบทีครับ ทำยังไงให้ bot คุ้ม เมือง ให้เราได้มากกว่า 3 เมือง ครับ

Comment

• เคยลองให้บอทคุมแล้วครับ คุมได้เละเทะมาก อาจจะเป็นเพราะส่วนนั้นยังไม่ได้เเปล

แต่บอทมันเปลี่ยนโครงสร้างจากที่เราวางไว้ทั้งหมด เช่น ทั้งเมืองสร้างแต่ป้อม ทั้งเมืองสร้างแต่โรงงาน ทั้งเมือนสร้างแต่โรงทหาร

เวรตะไล....

Comment

• ผม ก็ว่า ครับ เวลา เซ็ตให้บอทไปตีเมือง อื่น ไม่เคยเห็นมันจะไปตีเลย

Comment

Working...
                                X