Announcement

Collapse
No announcement yet.

สามก๊ก 12 , Sanguo 12 , ROTK 12 สาวกสามก๊กมาคุยกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by artdekdok View Post
    ที่จริงตอนนี้ที่ผมทำเสร็จแล้ว คือ
    1. ชื่อขุนพล เป็น eng
    ขุนพลญี่ปุ่นผมไม่ได้แก้ ไม่รู้จะพิมพ์ยังไง ใครอยากให้แก้ก็พิมพ์ให้อ่านแล้วเข้าใจมาหน่อย
    ชื่อ ช่องหน้าได้ 3 ช่องหลังได้ 3 มั่ง 4 มั่ง

2. ชื่อสกิล คำแปล ทั้งสกิลตอนรบกับ สกิลตอนไม่รบ
    ใครไม่ชอบชื่อ คำแปล สกิลไหน หรือว่าไม่เข้าท่ายังไง ก็บอกมา แต่ผมว่า ok แล้ว สำหรับผมนะ

3. การ์ด
    ชื่อการ์ดทีแรกผมตั้งแล้วมันงง เลยใส่เป็นแบบให้จำง่ายแล้วว่าจะทำ มาให้ดูว่าการ์ดไหนคืออะไร
    ถ้าใครมีชื่อที่คิดว่าไม่งง ไม่ซ้ำกับชื่อสกิล ก็บอกมา เพราะเวลาเล่นๆอยู่ ข้อความจากกุนซือขึ้นมา
    งงพอดี ไม่รู้ว่าเป็นการ์ด เป้นวิจัย หรือสกิล แยกไม่ออก

4. พวกปุ่ม บางจุด

จากรูป
    แถวแรก ปี 190 เล่นตั๋งโต๊ะยุบเมืองหลวงแล้ว พวกอื่นเป็นพันธมิตรกัน
    แถวสอง ได้มาจาก ปี 184 เล่นเป็นพันธมิตรร่วม ศัตรูคือผ้าเหลือง

1.ถ้าเล่นปี 184 มันน่าจะแปลว่าพันธมิตร ไม่น่าแปลกเพราะ ไปปราบเตียวก๊ก ?
    2.ถ้าเล่น 190 ตั๋งโต๊ะ มันก็ไม่น่าจะแปลว่าพันธมิตร เพราะพวกจะมากำจัดตั๋งโต๊ะ ?
    3.สงสัยว่าคำเดียวกันแต่ทำไมคนละสี ?
    คำที่เป็นพันธมิตร ตอนที่เราไปเจรจาการทูตเองนั้น กับ สงบศึก เป็นอีกคำนึง ผมลองดูแล้ว

5. ฉากดวล
    ฉากดวล 2 ปุ่ม ด้านซ้าย ที่เป็นท่าแรงๆ มันแปลว่าอะไร ใครรู้บอกหน่อย
    หรือจะให้ใส่ว่าอะไรก็บอกมา

6. ฉากรบ
    ไอ้ตัวหนังสือเล็กๆ ที่ขึ้นมาไวๆ ตอนใช้สกิล สีฟ้ามั่ง แดงมัน มันแปลว่าอะไร
    ใครแปลออกมาบอกด้วย

7.คำอธิบาย scenario ผมไม่ได้แก้

นึกได้แค่นี้

ก็ให้โหลดไปลองได้เลยนะ ถ้าเอาพวกปุ่ม ไรพวกนี้ ก็ไฟล์ใหญ่หน่อย เกือบ 500mb
    ถ้าเอาแค่ ข้อ 1 2 3 ไม่ถึง 1mb

############################################
    งั้นเอา ข้อ 1 2 3 ไปลองก่อน เอาไปวางทับใน โฟลเดอร์ Scenario ของเกม (อย่าลืมสำรองไฟล์ไว้ล่ะ)
    ต้องเริ่มเกมใหม่มันถึงจะเปลี่ยนภาษา แล้วถ้าใครมี ขุนพลที่ปลดล๊อค ไม่ใช่ญี่ปุ่นนะ แล้วมันไม่แก้ถาษาให้
    ให้ไปลบไฟล์ editdata.s12 Documents\TecmoKoei\San12\EDIT ด้วย (อย่าลืมสำรองไฟล์ไว้ล่ะ)

http://www.mediafire.com/?bp8iq6k779o2o6l
    ขอบคุณครับผม ทำให้เล่นแล้วรู้เลยขึ้นเยอะเลยครับ
    ขอบคุณครับ

Comment

ถามหน่อยครับจะสร้างทหารยังไงให้ได้เยอะๆนะครับ

แบบว่าเล่นแล้วงง เมืองข้างๆ สร้าง 3 หมื่นกว่าแล้ว (ทั้งๆที่มีที่สร้างทหารอันเดียว)
      เมืองผมอัพเกรดเต็ม 2 อัน ยังพึ่งมีทหารแค่ 2 หมื่นต้นๆเองนะครับ

Comment

Originally posted by kokkung View Post
        ถามหน่อยครับจะสร้างทหารยังไงให้ได้เยอะๆนะครับ

แบบว่าเล่นแล้วงง เมืองข้างๆ สร้าง 3 หมื่นกว่าแล้ว (ทั้งๆที่มีที่สร้างทหารอันเดียว)
        เมืองผมอัพเกรดเต็ม 2 อัน ยังพึ่งมีทหารแค่ 2 หมื่นต้นๆเองนะครับ

แล้วเมืองข้างๆ มีเมืองใน อนาเขต กี่เมืองละครับ

แล้วเมืองข้างๆ ส่งทหารจากเมืองอื่นๆ มาไม่ได้หรอครับ

สร้างโรงทหารเยอะๆ เวลสูงๆ เอาขุนพลไป ช่วยสร้างทหาร ใช้ การ์ด สร้างทหาร

Comment

สวัสดีครับ

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
            แล้วเมืองข้างๆ มีเมืองใน อนาเขต กี่เมืองละครับ

แล้วเมืองข้างๆ ส่งทหารจากเมืองอื่นๆ มาไม่ได้หรอครับ

สร้างโรงทหารเยอะๆ เวลสูงๆ เอาขุนพลไป ช่วยสร้างทหาร ใช้ การ์ด สร้างทหาร
            ก็ขอบคุณนะครับที่เหมือนไม่ให้ข้อมูล ....

Comment

Originally posted by kokkung View Post
              ก็ขอบคุณนะครับที่เหมือนไม่ให้ข้อมูล ....
              อย่างงี้ครับ ที่คุณ THEFOOL หมายถึงคือ
              1. สร้าง Barrack ให้เยอะๆ
              2. นำขุนพลไปประจำการที่ Barrack ที่สร้างขึ้น (เพราะถ้าไม่นำขุนพลไปวางไว้ ทหารจะไม่เพิ่มครับ)
              3. เมื่อจบเทิร์นทหารจะเพิ่ม ยิ่งอัพเกรด Barrack ทหารที่ได้ต่อเทิร์นจะสูงขึ้น (ทั้งนี้อยู่ที่ค่า Lead ของขุนพลที่นำไปประจำการด้วยครับ)
              4. ส่วนเรื่องการ์ดสร้างทหาร ยังไม่เคยลองครับ

Comment

คุณ artdekdok ครับ ตอนนี้เกมส์สามก๊กเล่นได้รู้เรื่องขึ้นเยอะ
                ผมได้ทำปุ่มเมนูภาษาไทยอื่น ๆ เพิ่มขึ้นบ้างแล้ว ไม่รู้ว่าของคุณ art เป็นอย่างไรบ้างครับ
                ผมมีภาพประกอบดังนี้

เมนูเกมส์สามก๊ก12 เป็นภาษาอังกฤษ

รายละเอียดและคำสั่งต่าง ๆ ทั้งไทย และอังกฤษ

ก่อนทำศึก ชื่อและทักษะของตัวละคร เป็นภาษาอังกฤษ

ท่าไม้ตายของกวนอู เป็นภาษาอังกฤษ

ใครสนใจวิธีดัดแปลงเกมส์ สามารถศึกษาและดาวน์โหลดข้อมูลต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องได้ที่หน้า "วิธีเปลี่ยนภาษาในเกมส์สามก๊ก12" ครับ

ซึ่งถ้าดูตามวิธีทำแล้ว
                ที่คุณ art บอกต้องโหลดไฟล์ resfile ขนาดใหญ่ ผมว่าใช้วิธี extract ไฟล์รูปที่คุณ art ดัดแปลงแล้วมาแจก ดีกว่า
                จะได้ไม่ต้องโหลดมาทั้งหมด เพื่อน ๆ ใน overclockzone เก่งทุกคน น่าจะทำได้ครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
                ศึกษาเรื่อง "สามก๊ก" ได้ที่
                สามก๊กวิทยา : สามก๊กสามจบใครว่าคบไม่ได้
                Last edited by samkok911; 1 May 2012, 01:39:44.

Comment

ของผมเหรอ

Comment

โห สุดยอดทั้งคู่เลยฮะ

Comment

อันนี้ทำยังไงเหรอครับ เข้าไปแล้วมันเป็นแบบนี้

Comment

Originally posted by artdekdok View Post
                        ของผมเหรอ

สุดยอดเลยครับ เป็นภาษาไทยเกือบหมดแล้ว
                        แบบนี้ผมต้องเตรียมลบไฟล์ในเครื่องทิ้งซะแล้ว

รอความกรุณาจากคุณ art แจกไฟล์ให้อยู่นะครับ

Comment

Originally posted by Booms View Post
                          อันนี้ทำยังไงเหรอครับ เข้าไปแล้วมันเป็นแบบนี้

ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับว่าเป็นอะไร
                          แต่ลองลบไฟล์ san12pictool.ini ที่อยู่ในโฟล์เดอร์เดียวกันกับ san12tool
                          แล้วลองเข้าใหม่
                          ถ้าไม่ได้อีกให้ลองใช้ notepad แก้ข้อมูลใน san12pictool.ini เป็น Path ที่เราลงเกมส์ใว้ ตัวอย่างจากเครื่องผมเช่น
                          PATH_SAN12=D:\Games\TecmoKoei\San12

เพราะเวลาลงเกมส์ใหม่ ผมเข้าไม่ได้ ก็ต้อง set เองใน san12pictool.ini

Comment

ไม่ได้เหมือนเดิมครับ สงสัยต้องรอความเมตตาจากคุณ Art ซะแล้ว

Comment

ของผมเหรอ

รอคุณ artdekdok ปล่อยมาให้ อัพโหลด อิอิ
                              (แต่เห็นเกริ่นไว้ประมาณ 500 mb) โอ้เยอะแท้ๆ

Comment

Originally posted by samkok911 View Post
                                คุณ artdekdok ครับ ตอนนี้เกมส์สามก๊กเล่นได้รู้เรื่องขึ้นเยอะ
                                ผมได้ทำปุ่มเมนูภาษาไทยอื่น ๆ เพิ่มขึ้นบ้างแล้ว ไม่รู้ว่าของคุณ art เป็นอย่างไรบ้างครับ
                                ผมมีภาพประกอบดังนี้

เมนูเกมส์สามก๊ก12 เป็นภาษาอังกฤษ

รายละเอียดและคำสั่งต่าง ๆ ทั้งไทย และอังกฤษ

ก่อนทำศึก ชื่อและทักษะของตัวละคร เป็นภาษาอังกฤษ

ท่าไม้ตายของกวนอู เป็นภาษาอังกฤษ

ใครสนใจวิธีดัดแปลงเกมส์ สามารถศึกษาและดาวน์โหลดข้อมูลต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องได้ที่หน้า "วิธีเปลี่ยนภาษาในเกมส์สามก๊ก12" ครับ

ซึ่งถ้าดูตามวิธีทำแล้ว
                                ที่คุณ art บอกต้องโหลดไฟล์ resfile ขนาดใหญ่ ผมว่าใช้วิธี extract ไฟล์รูปที่คุณ art ดัดแปลงแล้วมาแจก ดีกว่า
                                จะได้ไม่ต้องโหลดมาทั้งหมด เพื่อน ๆ ใน overclockzone เก่งทุกคน น่าจะทำได้ครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
                                ศึกษาเรื่อง "สามก๊ก" ได้ที่
                                สามก๊กวิทยา : สามก๊กสามจบใครว่าคบไม่ได้
                                ตรงกวนอูเขียนผิดคับ ต้องเป็น Guan Yu

Comment

Working...
                                X