Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีไหนบ้างที่จะต่อคอม เข้า AVR เป็น 5.1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีไหนบ้างที่จะต่อคอม เข้า AVR เป็น 5.1

พอดีผมใช้ coaxial จากออนบอดเข้า AVR

แต่ว่ามันปล่อยได้แค่ 2 CH ก็เลยมาถามว่ามีทางไหนบ้าง

- เสียงปกติผ่าน coaxial คือ pcm stereo ของลำโพงคู่หน้า

- เสียง บีบอัด dts / dolby 5.1 จาก dvd mkv สามารถผ่าน coaxial ได้

- soundcard ที่มี dolby digital live หรือ dts connect สามารถแปลงเสียง pcm 5.1 จากโปรแกรมใดๆ หรือเกมส์ ให้กลายเป็น dts/dolby 5.1 ก่อน ปล่อยออกทาง coaxial ได้เช่นกัน

Comment

2CH หมดเลย

Comment

ของผมก็เป็นเหมือนเแบบในรูปปลากรอบของท่าน จขกท
        แต่ถ้าเปิดพวกแผ่นดีวีดีหรือไฟล์mkv เสียงก็จะออก 5.1CH ปกติครับผม

Comment

แล้วปรับ AVR เป็นโหมดไรครับ ผมเปิดโหมด

Doby Pro Logi - Doby P II

อันนี้ไม่ใช่ 5.1 แท้ใช่ปะครับ จำลองเอา

Comment

พอผมเปิดโหมด Auto Surrond มันกลับไม่ออก 5.1

โหมดนี้มันจะเลือกเสียงให้เองอะครับ

Comment

ใช้โปแกรมอะไรเล่นหนัง save รูปมาดู

Comment

มันจะออก 5.1 ตลอดเวลา รวมถึงเกมส เพลง ต่อเมื่อ

Comment

Originally posted by nonyoyo01 View Post
                  แล้วปรับ AVR เป็นโหมดไรครับ ผมเปิดโหมด

Doby Pro Logi - Doby P II

อันนี้ไม่ใช่ 5.1 แท้ใช่ปะครับ จำลองเอา
                  Auto ครับ

Originally posted by nonyoyo01 View Post
                  พอผมเปิดโหมด Auto Surrond มันกลับไม่ออก 5.1

โหมดนี้มันจะเลือกเสียงให้เองอะครับ
                  อาจจะเป็นที่การเซตค่าที่ sound กับโปรแกรมที่ใช้เล่น ยังไม่สัมพันธ์กันล่ะมั๊งครับ

Comment

Originally posted by Teenut View Post
                    Auto ครับ

อาจจะเป็นที่การเซตค่าที่ sound กับโปรแกรมที่ใช้เล่น ยังไม่สัมพันธ์กันล่ะมั๊งครับ
                    แล้วผมต้องตั้งยังไงบ้างอะครับ ใช้ k-lite

Comment

Comment

แล้วถ้าต่อจากาดจอต่อยังไงครับ

Comment

ก็ set hdmi เป็น default

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                            ก็ set hdmi เป็น default
                            คืองี้ครับ ผมต่อ กาดจอ เข้า AVR

แล้วก็ จาก กาดจอเข้า จอคอม ผม set แล้ว hdmi เสียงไม่ออก

Comment

avr vga mb รุ่นอะไรบ้าง

Comment

Working...
                              X