Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขออนุญาติสอบถามหลายๆอย่างครับ ><

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขออนุญาติสอบถามหลายๆอย่างครับ ><

มีประมาณ 4 - 5 คำถามเลยอะครับ >< ผมแยกหัวข้อละกันนะครับ -*-
    1. เกี่ยวกับการแปลงไฟล์เพลง และการไรท์ลง cd
    2. เกี่ยวกับการต่อ reciever ที่พีค 6? ไป bi-wire 4-8?
    3. เครื่องเล่น mp และหูฟังครับ
    4. จะอัพ dac ดีหรือซื้อใหม่ดีครับ
    5. ควรจะเลือก headphone แบบไหนดีครับสำหรับลูกน้อยในครรภ์มารดา

1. เกี่ยวกับการแปลงไฟล์เพลง และการไรท์ลง cd
    คือถ้าผมจะไรท์แผ่นเพลง cd-audio อะครับ แต่ไฟล์ที่ผมจะไรท์เป็นพวก flac อยากทราบว่า ถ้าจาก flac ไปเป็น cd-audio ทำได้ปะครับ
    แล้วถ้าเดาไม่ผิดมันจะจาก flac เป็น wav ใช่ปะครับ อยากรู้ว่า พอมัน encode แปลงไฟล์ไปแล้ว คุณภาพของ flac จะลดลงมากมั้ย หรือเท่าเดิมอะครับ เพราะคงไม่เพิ่มขึ้นแน่นอน *-* ตอนแรกผมก็อยากหาแผ่นแท้มาฟัง แต่บางเพลงมันจนปัญญาจริงๆหาไม่ได้เลย โดยเฉพาะพวกเพลงจากยุ่น หายากมากๆ แผ่นแพงมากๆด้วยถ้าสั่ง ผมเลยกะว่าจะไรท์จากไฟล์ flac ไปเอา
    แล้วถ้าจะไรท์ มีโปรแกรมไหนแนะนำบ้างมั้ยอะครับ ปกติก็ใช้ nero ทั่วๆไปอะครับ คือผมกลัวว่าพอ nero เอาไฟล์เข้าไปแล้วมันจะลดคุณภาพลงตอน encode ก็เลยอยากถามต่อเลยว่าถ้าผมจะแปลงไฟล์จาก flac ไป wav เพื่อไม่ให้โปรแกรมเผาแผ่น โปรแกรมไรท์มันลดคุณภาพไฟล์ลง ผมควรใช้โปรแกรมอะไรแปลงดีอะครับ จาก flac ไป wav อะครับ

2. เกี่ยวกับการต่อ reciever ที่พีค 6? ไป bi-wire 4-8?
    แล้วก็อย่างที่สองครับ คือผมมี reciever จะต่อกับลำโพงที่เป็น bi-wire แต่ปัญหามันคือ ลำโพงเป็นแบบ 4-8? แต่ reciever เป็นแบบพีคได้ต่ำสุด 6? เองอะครับ คือตัว ลำโพงเป็น bi-wire ส่วน reciever มันไม่รองรับอะครับ ผมเลยอยากถามว่า มันจะมีปัญหามั้ย เพราะลองถามเพื่อน เพื่อนบอกว่า มันอาจจะไหม้ได้ถ้าเร่งสุดหรือมากเกินไป ผมกลัวมันพังอะครับ *-* แต่เพื่อนก็บอกว่าไม่น่าจะไหม้ง่ายๆ เพราะ watt ลำโพงมันแค่ 15-100 แถมไว 89 ขับง่ายไม่น่าพัง แต่ผมกลัวไม่ชัวร์ กลัวใช้ไปนานๆแล้วมีปัญหา เลยอยากถามว่า ใช้ไปเรื่อยๆ มันจะเกิดอาการไหม้อย่างที่ว่ามาเปล่าอะครับ แล้วทางแก้นอกจากต่อ amp แยกมีวิธีไหนอีกมั้ยอะครับ

3. เครื่องเล่น mp และหูฟังครับ
    อันนี้เกี่ยวกับเครื่องเล่น mp กับ หูฟัง ครับตอนแรกตั้งกระทู้ไปสงสัยชื่อกระทู้พิมพ์ผิดไม่มีคนมาตอบเลยมาตั้งใหม่ พร้อมคำถามใหม่ -*-
    ตัวเก่าที่เคยใช้เป็น iriver e200 อะครับ พอดีเครื่องพัง เพราะแม่ผมเอากางเกงไปซักแล้วลืมเอาของข้างในออก กระจุยทั้งเครื่องเล่นทั้งหูฟัง -*- หูฟังยังไม่พังมากแต่เสียงเปลี่ยนไปเลย ก็เลยจะเปลี่ยนทั้งคู่
    ที่ผมเล็งๆไว้ก็มี cowon j3 , cowon D2+(rockbox) , hifiman , rocoo-p , colorfly C3
    ก็มีตามรายการเลยครับ ของผมไม่เอา ipod นะครับ เพราะ ipod ถ้าฟังกับ flac (รุ่น touch) เห็นความต่างมากๆกับไฟล์ apple lossless หรือ ไฟล์อื่นๆ
    แล้วก็ลองเทสจากตัวไอพอดกับเครื่องเล่นอื่นๆที่เล่นไฟล์นี้ได้ก็ต่างกันเยอะมากๆเรื่องรายละเอียดของเพลงจากไฟล์ เลยไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับ
    ผมเน้นฟังเพลงไม่ปรับใดๆทั้งสิ้น ออกแนว flat แต่ก็อยากให้มีน้ำมีนวลบ้าง ออกหวานๆ ใสๆ สบายๆ พอมีเบสบ้างแต่ไม่มากและจัดจ้าน แหลมไม่จัดจ้านเกินไปและบาดหู
    แล้วก็อยากสอบถามว่า ตัว d2+ ลง rockbox แล้วเป็นยังไงบ้างครับ ผมไม่ค่อยเห็นคนเล่นเท่าไหร่ เลยอยากรู้ว่ามันเป็นยังไงบ้างอะครับ จะได้ประหยัดงบลงไปเยอะเลย
    เพลงที่ผมฟังบ่อยๆเลย เน้นไปทาง rock , soft rock , alternative , hard rock , acoustic , pop rock , audiophile บ้างบางครั้งบางเพลง และสุดท้ายก็เพลงบรรเลง ทั้งกีต้าร์และคลาสสิคครับ
    รวมๆฟังร็อคซะส่วนใหญ่เลยครับ แล้วก็มักจะออกแนว acoustic soft rock เกือบทั้งหมด ก็แล้วแต่บางอารมห์ด้วยครับ
    ไฟล์ที่ฟังทั้งหมดเป็นไฟล์ flac ครับตอนนี้โละ mp3 เกือบหมดเครื่องแล้วเหลือแต่ไฟล์ที่หา flac ไม่ได้จริงๆ
    แล้วก็เรื่องหูฟัง ที่ผมเล็งๆไว้อันดับหนึ่งในใจเลยก็มี Westone 4R ครับ เพราะเคยฟังของเพื่อนที่ถอยมาใหม่ยึดมันมาอาทิตย์กว่าๆ -*- ถูกใจอย่างแรง
    หูฟังตัวเก่าที่เคยใช้มี UE Fi.4 -> Metro 220 -> Yamaha EPH-50 ไล่มาตามลำดับเลยครับ ส่วนตัวผมชอบรายละเอียดของ fi.4 กับ metro 220 มากๆ
    สาเหตุที่เปลี่ยนเพราะ อันแรกพังสายขาด อันสองหล่นหายที่เซียรังสิต อันที่สามท่านแม่ลงถังซักปั่นเสียงออกมาแปลกไป๋ -*-
    โดยส่วนตัวที่ชอบๆ 3 ตัวนี้แม้ว่าแนวเสียงจะต่างกันพอสมควรก็อันแรกเลย fi.4 รายละเอียดและความใสสุดยอดครับ ชอบมาก ส่วน metro 220 ชอบรายละเอียดกับเบสที่พอประมาณ แม้รายละเอียดไม่เท่า fi.4 แบบฟังออกชัดเจน แต่เบสมันเข้ามาช่วยกู้หน้าได้ -*- ส่วน yamaha ตัวปัจจุบันที่กำลังจะน็อค รายละเอียดดีพอผมควร เบสอลังการงานสร้างเยอะมากๆ แหลม พอพ้นเบิร์นชักบาดหูนิดๆ แต่ก็ไม่มาก แต่ใสนิ้งๆเลย แต่เรื่อง sound stage ผมยกให้ fi4 กับ 220 มากกว่า ผมว่าจัดได้ดีกว่า eph-50 มากๆ รายละเอียดของ ue ผมให้ไว้ในใจอะครับ แต่พอผมมาเจอ 4R ผมก็แทบหลุดพ้นจากหูฟังเดิมๆเลย เพราะดันฉกมาครอบครองอาทิตกว่าจนติดใจเสียงแบบลืมไม่ลง -*-

คืออยากสอบถามเรื่องหูฟังว่า Westone 4R เป็นทางเลือกที่สมเหตุสมผลมั้ยครับ ผมเห็นในนี้ขายอยู่ 13500 ผมชอบแนวเสียงออกหวานๆ ใสๆ โปร่งๆ โล่งสบาย และไม่แหลมจนบาดหู และอยากได้รายละเอียดที่ใ้้ห้ได้ดีพอสมควร ไม่จำเป็นต้องจับหางตัวโน๊ตก็ได้ครับ
    ที่ผมเห็นๆและเล็งหูฟังก็มี Westone 4R , Shure 535 ธรรมดา และรุ่น limited ส่วนอื่นๆผมยังไม่เคยเห็นอะครับ เลยอยากให้แนะนำหน่อย แต่บางทีงบอาจจะไปลงกะเครื่องเสียงอื่นๆ อาจจะลดมาเป็น TF10 ก็เป็นได้ -*- อยากถามไว้ด้วยเลยว่า ถ้าในราวๆ tf10 มีตัวไหนแนะนำอีกมั้ย

ขอสรุปคำถามแบบรวบรัดสำหรับคนที่ไม่อยากอ่านเยอะๆยาวๆนะครับ
    1. ผมควรเลือก player ตัวไหนดีที่ให้เสียงออกแนวหวาน ใส โปร่ง เกือบ flat แต่ยังมีน้ำมีนวลเล็กๆ ที่เล็งอยู่ก็มี cowon j3 , cowon D2+(rockbox) , hifiman , rocoo-p , colorfly C3
    2. สำหรับ cowon d2+ พอลง rockbox แล้วดีขึ้นเยอะมั้ย แล้วแนวทางที่เปลี่ยนไปน่าสนใจแค่ไหนครับ
    3. ผมควรเลือกหูฟังอันไหนให้เข้ากับแนวที่ชอบครับ ที่เล็งๆก็ Westone 4R ประมาณนี้ครับ ขอราคาไม่เกิน 15000 นะครับ
    4. หากงบผมในข้อ 4 ได้ไม่ถึงจนได้งบราวๆ UE TF10 ในรุ่นและราคาเท่าๆนี้ มีรุ่นไหนแนะนำผมบ้างครับ

ปล.ที่ผมอยากได้ 4R ก็เพราะเคยลองฟังอะครับ มันโดนใจกับแนวเพลงที่ผมฟังมากๆ ดิ้นไหลลื่นได้หลายแนวมาก ส่วนเรื่อง amp ผมมอง JA-20B แล้วก็สาย mini เป็น jm-20 และสุดท้ายก็สายโม custom for westone JC-60
    งบโดยรวมที่ผมตั้งก็ราวๆ 20k ต้นๆ จัดเกือบเต็มอะครับ เพราะผมค่อนข้างจะเดินทางบ่อยแล้วในช่วงนี้ ตอนแรกอยากเอางบไปลงเครื่องเสียงบ้านมากกว่า แต่ก็เก็บใจเพราะคงไม่ได้อยู่บ้านตลอด เลยขอเก็บความสุขทางเสียงจากการเดินทางนอกบ้านแทนครับ ส่วนเรื่อง amp ตั้งโต๊ะผมมี maverick d1 อยู่แล้วในการเบิร์นอะครับ แล้วก็คิดว่าจะเอาไปโมเพิ่มเติม เรื่อง dac นี่ผมก็ยังลังเลว่าจะโม หรือ ซื้อใหม่ดีครับ

4. จะอัพ dac ดีหรือซื้อใหม่ดีครับ
    คำถามเพิ่มเติมละกันนะครับ ><
    ปัจจุบันผมใช้ maverick d1 อยู่ ถ้าผมจะอัพขึ้น ควรเอาไปโมอัพดี หรือซื้อใหม่ดีอะครับ อยากถามความเห็นว่าอันไหนคุ้มกว่ากันระหว่างยกชุดใหม่กับเอาไปโมอัพขึ้นมา

5. ควรจะเลือก headphone แบบไหนดีครับสำหรับลูกน้อยในครรภ์มารดา
    แล้วก็อีกคำถามนึงครับ ผมอยากได้หูฟังงบซักไม่เกิน 10k ราวๆนี้ แนะนำให้หน่อยครับเป็นแบบ headphone นะครับ เอาไว้สำหรับเจ้าตัวเล็กที่อยู่ในท้องภรรยาน่ะครับ ^^ อยากให้เค้าได้ฟังจากท้องแม่ เพราะแม่ผมสั่งให้ซื้อด้วยเพราะหมอบอกให้แม่ฟังเพลงคลาสสิค ผ่อนคลายๆ บ่อยๆ ลูกจะได้รับผลดีทางการกระตุ้นสมองไปด้วย

*^*

Comment

1. แนะนำ dbpoweramp ครับ

2.ไม่ทราบครับ

3.ชอบตัวไหนซื้อตัวนั้นครับ

4.ไม่ทราบครับ

5.แนะนำให้ซื้อลำโพงครับผม เนื่องจากฟังสบายกว่ามากๆครับ หรือไม่ก็ตัวที่ภรรยาคุณชอบ จำได้มีความสุขกับการฟังเพลงที่สุดครับ(ส่งผมต่อลูก)

ปล.คำถามท่าน เหมือนออกข้อสอบเลยครับ = =''

Comment

1 ทำเป็นไฟล์อิมเมจดีที่สุด
        2ลำโพงไม่ได้ขาดกันง่ายๆ แอมป์ก็ไม่ได้ไหม้ง่ายๆ ...ของมีอยู่แล้วก็ลองดูครับ

Comment

Originally posted by navin02082 View Post
          1. แนะนำ dbpoweramp ครับ

2.ไม่ทราบครับ

3.ชอบตัวไหนซื้อตัวนั้นครับ

4.ไม่ทราบครับ

5.แนะนำให้ซื้อลำโพงครับผม เนื่องจากฟังสบายกว่ามากๆครับ หรือไม่ก็ตัวที่ภรรยาคุณชอบ จำได้มีความสุขกับการฟังเพลงที่สุดครับ(ส่งผมต่อลูก)

ปล.คำถามท่าน เหมือนออกข้อสอบเลยครับ = =''
          ขอบคุณคร้าบบ พอดีช่วงนี้จัดงบได้ แล้วกำลังจะมีเจ้าตัวเล็กแม่เลยบอกให้ซื้อเตรียมๆไว้เรื่องเสียงเพราะหมอแนะนำมา ผมเลยได้ทีจัดหนักเลย ฮ่าๆ แต่ความรู้ดันน้อยไปหน่อยเลยตั้งคำถามซะเยอะเลย อิอิ

Originally posted by tiger X-fi View Post
          1 ทำเป็นไฟล์อิมเมจดีที่สุด
          2ลำโพงไม่ได้ขาดกันง่ายๆ แอมป์ก็ไม่ได้ไหม้ง่ายๆ ...ของมีอยู่แล้วก็ลองดูครับ
          ขอบคุณคร้าบบบ
          ไฟล์อิมเมจก็พวก cue ape ปะครับ

Comment

ขอดันนิดครับ อิอิ

Comment

Working...
            X