Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำหูฟัง In-ear ทีครับ ปัจจุบันใช้ UE super Fi.4Vi อยากอัพรุ่นขึ้นไปอีกขั้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำหูฟัง In-ear ทีครับ ปัจจุบันใช้ UE super Fi.4Vi อยากอัพรุ่นขึ้นไปอีกขั้น

ปัจจุบันผมใช้ UE Super Fi.4 Vi กับ iPod Video Gen5.5 อยู่

อยากจะอัพรุ่นหูฟังให้ได้ศักยภาพมากกว่านี้อีกสักขั้นนึง (ไม่ต้องดีที่สุด แต่อยากให้ดีกว่าตัวเก่าแบบสัมผัสได้จริง ไม่ใช่แค่รู้สึก)

เรื่องแนวเสียง : โดยปกติจะฟังแนวเพลงประมาณนี้ คือ Alternative Rock,Folk, POP,Jazz,Acoustic
    (หากเทียบกับลำโพง ผมชอบแนวเสียง เจ้า Swan M100มากๆ)

หูฟังตัวเก่าคือ เจ้า UE Super Fi.4 Vi ซึ่งเสียงที่ได้ผมก็พอใจในระดับนึงทีเดียว หลังจากที่ใช้มาได้1ปี อยากจะลองอะไรใหม่ๆบ้าง

อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่ามีตัวไหนน่าเล่นบ้าง โดยยึดแนวเสียงแบบ เจ้า UE ตัวที่ผมเคยใช้เป็นหลัก

เน้นหูฟังต่อตรงกับเครื่องเล่นเลยนะครับ ไม่ชอบความวุ่นวายที่จะต้องมี Amp มี Dac ในปวดหัวเพิ่มอีก

ปล. อยากให้แนะนำจากประสบการณ์ใช้จริง ยิ่งถ้าท่านเคยฟัง UE Super Fi4 มา จะดีมากๆครับ จะได้เข้าใจแนวตรงกัน
    (ผมเห็นหลายๆครั้งที่มีคนแนะนำว่าตัวนั้นดี ตัวนี้ดี แต่อ่านมาจากรีวิวทั้งนั้น อยากได้ประสบการณ์ตรงมากกว่า)

ขอบคุณครับ
    Last edited by leecorpz; 2 May 2012, 13:57:46.

Fi5 pro น่าจะเข้าท่า แต่ก็มีข้อเสียคือใส่ยาก มีแต่มือสองแล้วตอนนี้ 3-3.5 k
    หรือไม่ก็ iem พวกท็อปๆ พวก 3-4 driver ก็โอเคครับ แต่บอกงบสักหน่อยก็ดี จะได้วางวงได้แคบขึ้น

Sent from my GT-I9003 using Tapatalk

Comment

ผมว่าโดดไปเล่นพวก 3Driver กำลังดีนะครับ พวก 4 Driver หรือ พวก Custom Inear นี่ สู้ราคาไม่ไหวจริงๆครับ จากใจเลยครับอันนี้

เพราะผมก็มองหาพวก SHURE 530 (มือสอง) ไรงี้ไว้อยู่น่ะครับ เสียงกลาง เบส แน่นๆกำลังดี ไม่หนัก แหลมไม่จัดน่ะครับ ฟังเพลงร็อค แดนซ์ ฮิพฮอพ ไรงี้กำลังมันส์เลยครับ (ผมฟังแนวนี้ซะเยอะน่ะ)

อีกอย่างผมไม่รู้ว่าเจ้า UE Super Fi.4 Vi เสียงมันไปแนวเดียวกับเจ้าตัว UE TF 10 หรือเปล่า (เพราะไม่เคยฟัง แต่อยากตอบ ขอโทษด้วยนะครับ หะๆ = =a)

คือผมเคยยืม UE TF10 กับ SHURE 535 ของเพื่อนมาลองฟังแล้วรู้สึกว่า แหลมมันออกจัดๆไปหน่อย จี๊ดหูเกินอ่ะครับ ฟังไปนานๆแล้วปวดหัว ปวดหู แล้วก็เนื้อมันบางไปหน่อยน่ะ (ส่วนตัวนะครับ คนอื่นอาจจะชอบก็ได้ หะๆ)

แต่ถ้าเอามาฟังเพลง เน้นเสียงคนร้อง หรือพวกเพลงใสๆ ชิ้นดนตรีเยอะๆนี่ โอเคเลยครับ สเตจมันกว้าง เสียงคนร้องคมดี เสียงดนตรีลอยออกมาเป็นเม็ดๆอยู่นะ แต่อย่างว่าครับมันไม่ใช่แนวผมน่ะครับ :")

อย่างว่าครับ ของพวกนี้ ถ้าเป็นไปได้ อยากให้ไปลองฟังเองตามร้านหูฟังใหญ่ๆ(ที่มีตัว DEMO ให้ลองเยอะๆ)ดีกว่าครับ

เรื่องเสียงนี่ ต่างคนต่างสไตล์ครับ เราชอบแบบนี้ ท่านชอบแบบนู้น คนอื่นชอบแบบนั้น มันพูดยากครับ

รอท่านต่อไปมาตอบครับ... :")
      Last edited by -#>RayEarth<#-; 2 May 2012, 15:19:22.

Comment

UE700 สิครับ ใ่ส่ง่าย ขับง่าย ไม่ยุ่งยาก

TF10 ยังบางได้อีก.. ผมว่าไฟล์เพลงคุณมีปัญหา ไม่ก็เครื่องเล่นคุณตั้ง EQ มาผิดแล้วล่ะครับ

Comment

ก็ผมลองแล้วไม่ชอบอ้ะท่าน ไปลองใส่สลับๆฟังกับ SHURE 530 ไม่ก็ WESTONE4 ดูดิท่าน ถ้าท่านว่า TF10 เสียงหนา สลับใส่พวกนั้นไปรู้เรื่องเลย = =a

Comment

เคยฟัง ทั้ง ue fi4 TF10 ของชาวบ้านเขา ซื้อตามเน็ตไม่ใช่ของศูนย์ เอามาทิ้งให้ผมเบิร์น
            ถ้าท่านข้ามไปTF10 จะไม่ข้ามไปสักขั้นแล้วครับ ข้ามไป3-4ขั้นเลย ต่างแนวกันเล็กน้อย

tf10 แยกชิ้นเสียงดีมากครับ จุดเด่นมันเลย
            แต่ตลกที่คนอื่นเขาบอกบาดหูแต่ตัวที่ผมลองมันไม่บาดหูเท่าไร อันนี้ก็ไม่รู้ทำไม
            ข้อเสียมัน ใส่ยาก ต้องเสียบค่อนข้างลึก ถึงจะดี
            น่าจะเหมาะกับแนวเพลงที่ จขกท. บอกมาด้วย แต่เหมาะกับipodรึเปล่าไม่รู้น่ะ ผมไม่ชอบเสียง พวกipodหรือแม้แต่โปรแกรม ituneเลย

ราคาของหิ้วก็ประมาณ7kน่ะ ที่เห็นปล่อยกันตามเน็ต ได้ข่าวว่าหลุดมาจากช่วงโปรโมชั่น แบล็คฟายเด อะไรสักอย่าง

ปล. ไม่ใช่แอมป์ก็ควรเบิร์นกับแอมป์ หรือ system ที่สวิงได้เยอะๆอยู่ดีน่ะ

Comment

ขอบคุณทุกคอมเม้นท์มากๆครับ อยากไปแบบที่ละขั้น ยังไม่อยากข้ามไปTF10 เลย เพราะ เรื่องเงินด้วย ราคามันโหดเกินน

Comment

ถ้าท่านมา UE ก็ต้องไปต่อที่ UE แหละครับ ผมเองก็เหมือนกัน ผมเริ่มจาก Fi.4 เหมือนท่านเลย พอหูสายขาด(ขาดเพราะตัวเอง -*-) ผมก็เปลี่ยนไปเป็น metro 220 ถ้าให้เทียบ เรื่องราวละเอียดและความใส ผมยังยกให้ fi.4 เป็นหนึ่งในใจครับ แต่ metro 220 ก็***งกันไม่มากเรื่องรายละเอียดถึงจะฟังออกก็เหอะ แต่สิ่งที่ได้มาแทนกันเลยคืนเรื่องเบสครับ ถ้าโดยรวมกับแนวเพลงที่ท่านฟัง (ฟังแนวเดียวกับผมเลยครับ แต่ผมจะไม่ค่อยออกไป pop เท่าไหร่) ถ้าแนวเพลงนี้ผมยกให้ metro 220 เป็นตัวกระดึ๊บขึ้นมาจาก fi.4 สำหรับแนวเพลงนะคัรบ เพราะสำหรับ fi.4 มันเกือบเป็นหูฟังอันดับต้นๆของหูฟังแนว jazz เสียงใส รายละเอียดสุดยอดอยู่แล้ว
                เพราะหูฟังตัวล่าสุดที่ผมมีคือ Yamaha EPH50 บอกตรงๆ เสียงสูงตอนได้มาแรกๆตอนยังไม่พ้นเบิร์น เสียงดีมาก -*- เพราะเบสแน่นมากแบบลงตัว ใส สนนิ้งมากๆ แบบลงตัว แต่กลางกับบางเกินไป พอพ้นเบิร์นปุ๊บ เบสหนักเล่นเอาหูล้ากันไปเลย แถมใส่ยังใสจนบาดหูในบางครั้ง กลางเพิ่มขึ้นมาเห็นได้ชัด แต่รายละเอียดให้ได้ไม่ดีเท่ากับ metro 220 เลยด้วยซ้ำ แม้การจัดวางจะอยู่ระดับ shure535 แต่ มันก็ยังเป็น 1 driver อยู่ดี แพ้หลายๆด้านครับ

สำหรับท่านผมแนะนำถ้ามาทาง ue แล้วท่านก็จะติดเรื่องรายละเอียดของค่ายนี้ที่ทำออกมาได้ดีเยี่ยมอยู่แล้ว ก็ต้องไปทางลายละเอียดด้วย ผมก็ยังแนะนำตัว ue อัพไปเป็น 2 driver เลยก็ได้ครับ แนะนำ ue 700 แต่ราคาก็เกือบๆ tf10 ผมเห็นบางท่านขายมือ 1 ราคาเท่ากันเด๊ะๆเลย -*- หรือถ้ายังไงลอง fi.5 ก่อนก็ได้นะครับ เป็นการไต่ระดับที่ละน้อยๆ เพราะที่ผมฟังๆมา UE ถ้าอัพแบบสุด stream ไปสูงที่สุดสูงกว่า tf10 เรื่องรายละเอียดคงต้องเป็น westone 4r แล้วล่ะครับ สำหรับผม shure535 ธรรมดา ฟังเพลงตัวโน๊ตจัดก็จริงนะครับ แต่บางเพลงเหมือนไม่บาดหู แต่แหลมมันก็ออกเยอะเกินไปจนกลบในหลายๆเรื่อยเลย แต่ถ้าเป็นตัว shure535 limited อันนี้ยกให้ครับ หายาก ทำได้ดีในทุกๆเรื่อง แต่ราคามันสูงเวอร์ๆ อันนี้ผมยกให้เป็นตัวอย่างกันอัพไปทีละแถวนะครับ ถ้า tf10 มันดูก้าวไป 4 5 6 ก้าว ท่านลองพวก fi.5 หรือ ue 700 ก็ได้นะครับ ถ้ายี่ห้ออื่นผมยังไม่แนะนำเพราะยากที่จะหาราคาเท่า fi.4 (ของหิ้วที่ขายกัน) แล้วทำรายละเอียดได้ดีเท่านี้

แล้วก็เรื่องเครื่องเล่น ผมแนะนำให้ท่านลองเปลี่ยนก็ดีนะครับ สำหรับ ipod ถ้าฟังแล้วผมบอกตรงๆเลยครับ ท่านเอามาฟังกับ fi.4 รายละเอียดลดไปเยอะ เสียงได้แห้งกว่าเดิมด้วย เครื่องเล่นที่ผมเคยลองกับตัว fi.4 และ metro 220 ก็มี ipod ทุกซีรี่ครับ iriver e200 e300 cowon c3 สำหรับผม ผมให้ cowon ชนะเลิศ -*-อย่างไม่มีเหตุผล เพราะอย่างแรก ไฟล์ lossless ของ apple ให้ bitrate 640kbps ราวๆนี้ แต่ส่วนใหญ่ผมเห็นคนใช้ ipod มักจะฟัง mp3 ถ้าท่านลองฟังไฟล์จำพวก flac และ wav แล้วจะเห็นความต่างแบบไม่อยากเหลียวหลังกลับกันเลยทีเดียวครับ บางครั้งอาจจะแยกไม่ออก แต่ผมค่อนข้างแยกออกครับ เกี่ยวกับรายละเอียดของ .m4a (apple lossless) กับ .flac และ .wav แล้วยิ่งท่านใช้ fi.4 ผมว่าท่านต้องแยกออกแน่นอน อีกอย่างสำคัญมากๆเลยคือ บางท่านบอกใช้ ipod touch แล้วใช้แอพ flac player ฟังก็ได้ ผมบอกคำเดียว ท่านคิดผิดแล้ว เพราะ player ของ apple ทำมาไม่ได้เพื่อลองรับ bitrate สูงสำหรับ ไฟล์จำพวก flac นะครับ เค้าสร้างมาเพื่อขายเพลงใน apple music store จำพวก .m4a (apple lossless) มันต่างกันมากสำหรับผมอะ
                ผมลอง cowon c3 กับ ipod touch gen4 โดยใช้โปรแกรมเดิมๆของ c3 กับ flacplayer ใน appstore เพื่อวัดกันในไฟล์เดียวกัน bitrate เท่ากัน หูฟังเดียวกัน วัดกันที่เครื่องเล่น บอกตรงๆ ipod ยังกิน iriver ไม่ได้เลยครับ c3 นำแทบจะไม่ติดผุ่นเลย c3 ให้อารมห์ในหลายๆด้านได้ดีกว่า ipod มาก ส่วน ipod เสียงแย่ๆที่ออกมาจากเห็นได้ชัดเลยคือความแห้งของเสียง ออกมาแบบแห้งๆเลย รายละเอียดยังสู้ไม่ได้ แต่ถ้าเอาไปฟัง apple lossless ก็อีกเรื่อง ยังไง apple ก็ทำได้ดีกว่า แต่ก็อย่างว่าครับ ตามเวปโหลดไฟล์ lossless ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นเวป bit หรือ โหลดเพลง lossless โดยตรง ก็มีไฟล์ตระกูล .flac .wav .ape .cue มากกว่า .m4a อยู่ดีครับ

Comment

Originally posted by notea View Post
                  ถ้าท่านมา UE ก็ต้องไปต่อที่ UE แหละครับ ผมเองก็เหมือนกัน ผมเริ่มจาก Fi.4 เหมือนท่านเลย พอหูสายขาด(ขาดเพราะตัวเอง -*-) ผมก็เปลี่ยนไปเป็น metro 220 ถ้าให้เทียบ เรื่องราวละเอียดและความใส ผมยังยกให้ fi.4 เป็นหนึ่งในใจครับ แต่ metro 220 ก็***งกันไม่มากเรื่องรายละเอียดถึงจะฟังออกก็เหอะ แต่สิ่งที่ได้มาแทนกันเลยคืนเรื่องเบสครับ ถ้าโดยรวมกับแนวเพลงที่ท่านฟัง (ฟังแนวเดียวกับผมเลยครับ แต่ผมจะไม่ค่อยออกไป pop เท่าไหร่) ถ้าแนวเพลงนี้ผมยกให้ metro 220 เป็นตัวกระดึ๊บขึ้นมาจาก fi.4 สำหรับแนวเพลงนะคัรบ เพราะสำหรับ fi.4 มันเกือบเป็นหูฟังอันดับต้นๆของหูฟังแนว jazz เสียงใส รายละเอียดสุดยอดอยู่แล้ว
                  เพราะหูฟังตัวล่าสุดที่ผมมีคือ Yamaha EPH50 บอกตรงๆ เสียงสูงตอนได้มาแรกๆตอนยังไม่พ้นเบิร์น เสียงดีมาก -*- เพราะเบสแน่นมากแบบลงตัว ใส สนนิ้งมากๆ แบบลงตัว แต่กลางกับบางเกินไป พอพ้นเบิร์นปุ๊บ เบสหนักเล่นเอาหูล้ากันไปเลย แถมใส่ยังใสจนบาดหูในบางครั้ง กลางเพิ่มขึ้นมาเห็นได้ชัด แต่รายละเอียดให้ได้ไม่ดีเท่ากับ metro 220 เลยด้วยซ้ำ แม้การจัดวางจะอยู่ระดับ shure535 แต่ มันก็ยังเป็น 1 driver อยู่ดี แพ้หลายๆด้านครับ

สำหรับท่านผมแนะนำถ้ามาทาง ue แล้วท่านก็จะติดเรื่องรายละเอียดของค่ายนี้ที่ทำออกมาได้ดีเยี่ยมอยู่แล้ว ก็ต้องไปทางลายละเอียดด้วย ผมก็ยังแนะนำตัว ue อัพไปเป็น 2 driver เลยก็ได้ครับ แนะนำ ue 700 แต่ราคาก็เกือบๆ tf10 ผมเห็นบางท่านขายมือ 1 ราคาเท่ากันเด๊ะๆเลย -*- หรือถ้ายังไงลอง fi.5 ก่อนก็ได้นะครับ เป็นการไต่ระดับที่ละน้อยๆ เพราะที่ผมฟังๆมา UE ถ้าอัพแบบสุด stream ไปสูงที่สุดสูงกว่า tf10 เรื่องรายละเอียดคงต้องเป็น westone 4r แล้วล่ะครับ สำหรับผม shure535 ธรรมดา ฟังเพลงตัวโน๊ตจัดก็จริงนะครับ แต่บางเพลงเหมือนไม่บาดหู แต่แหลมมันก็ออกเยอะเกินไปจนกลบในหลายๆเรื่อยเลย แต่ถ้าเป็นตัว shure535 limited อันนี้ยกให้ครับ หายาก ทำได้ดีในทุกๆเรื่อง แต่ราคามันสูงเวอร์ๆ อันนี้ผมยกให้เป็นตัวอย่างกันอัพไปทีละแถวนะครับ ถ้า tf10 มันดูก้าวไป 4 5 6 ก้าว ท่านลองพวก fi.5 หรือ ue 700 ก็ได้นะครับ ถ้ายี่ห้ออื่นผมยังไม่แนะนำเพราะยากที่จะหาราคาเท่า fi.4 (ของหิ้วที่ขายกัน) แล้วทำรายละเอียดได้ดีเท่านี้

แล้วก็เรื่องเครื่องเล่น ผมแนะนำให้ท่านลองเปลี่ยนก็ดีนะครับ สำหรับ ipod ถ้าฟังแล้วผมบอกตรงๆเลยครับ ท่านเอามาฟังกับ fi.4 รายละเอียดลดไปเยอะ เสียงได้แห้งกว่าเดิมด้วย เครื่องเล่นที่ผมเคยลองกับตัว fi.4 และ metro 220 ก็มี ipod ทุกซีรี่ครับ iriver e200 e300 cowon c3 สำหรับผม ผมให้ cowon ชนะเลิศ -*-อย่างไม่มีเหตุผล เพราะอย่างแรก ไฟล์ lossless ของ apple ให้ bitrate 640kbps ราวๆนี้ แต่ส่วนใหญ่ผมเห็นคนใช้ ipod มักจะฟัง mp3 ถ้าท่านลองฟังไฟล์จำพวก flac และ wav แล้วจะเห็นความต่างแบบไม่อยากเหลียวหลังกลับกันเลยทีเดียวครับ บางครั้งอาจจะแยกไม่ออก แต่ผมค่อนข้างแยกออกครับ เกี่ยวกับรายละเอียดของ .m4a (apple lossless) กับ .flac และ .wav แล้วยิ่งท่านใช้ fi.4 ผมว่าท่านต้องแยกออกแน่นอน อีกอย่างสำคัญมากๆเลยคือ บางท่านบอกใช้ ipod touch แล้วใช้แอพ flac player ฟังก็ได้ ผมบอกคำเดียว ท่านคิดผิดแล้ว เพราะ player ของ apple ทำมาไม่ได้เพื่อลองรับ bitrate สูงสำหรับ ไฟล์จำพวก flac นะครับ เค้าสร้างมาเพื่อขายเพลงใน apple music store จำพวก .m4a (apple lossless) มันต่างกันมากสำหรับผมอะ
                  ผมลอง cowon c3 กับ ipod touch gen4 โดยใช้โปรแกรมเดิมๆของ c3 กับ flacplayer ใน appstore เพื่อวัดกันในไฟล์เดียวกัน bitrate เท่ากัน หูฟังเดียวกัน วัดกันที่เครื่องเล่น บอกตรงๆ ipod ยังกิน iriver ไม่ได้เลยครับ c3 นำแทบจะไม่ติดผุ่นเลย c3 ให้อารมห์ในหลายๆด้านได้ดีกว่า ipod มาก ส่วน ipod เสียงแย่ๆที่ออกมาจากเห็นได้ชัดเลยคือความแห้งของเสียง ออกมาแบบแห้งๆเลย รายละเอียดยังสู้ไม่ได้ แต่ถ้าเอาไปฟัง apple lossless ก็อีกเรื่อง ยังไง apple ก็ทำได้ดีกว่า แต่ก็อย่างว่าครับ ตามเวปโหลดไฟล์ lossless ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นเวป bit หรือ โหลดเพลง lossless โดยตรง ก็มีไฟล์ตระกูล .flac .wav .ape .cue มากกว่า .m4a อยู่ดีครับ
                  ขอบคุณครับ เรื่องไฟล์นี่ผมเข้าใจดี แต่ด้วยปัจจัยหลายๆอย่าง ผมจึงสะสมเป็น apple lossless ทั้งหมด เนื่องจากผมชินกับระบบ ituneในการจัดการเพลง
                  และด้วยความคลาสสิคของ iPod ผมจึงไม่คิดอยากเปลียนด้วยครับ ผมเข้าใจว่า iPod ไม่ใช่เครื่องเล่นเพลงที่ดีที่สุด แต่สำหรับผมเมื่อครั้งตอนยังเด็ก มันเป็นอะไรที่มีคุณค่าทางจิตใจตอนเด็กเอาซะมากๆ จึงขอใช้มันไปเรื่อยๆแบบนี้

เช่นกันปัจจุบัน ผมก็ใช้ทั้ง windows และ Osx ไม่เคยแนะนำใครเลย ว่าอะไรดีกว่ากันเวลามีคนมาถาม (หลายๆท่านในนี้คงจะเข้าใจประโยคที่ว่า ของบางอย่างมันต้องใช้อารมณ์ในการซื้อ ไม่ใช่เหตุผล)

ฉะนั้นสิ่งที่ผมทำได้ก็คือ หาไฟล์เพลงที่ดีที่สุดเท่าที่หาได้ และ rip ออกมาเป็น M4A และ หาหูฟังที่ดีขึ้นกว่าเดิมมาใช้ คงทำได้เท่านี้ = =

อีกอย่าง ไอเจ้า Fi.5 pro นี่ก็หายากเหลือเกิน พอจะอัพไปเล่น UE700เลย ก็ติดเรื่องราคา ว่ามันใกล้ๆกันกับ TF10 จึงทำให้ลำบากใจ

ก็เลยมาโพสถามพี่ๆน้องๆที่นี้ดู เผื่อจะมี ตัวเลือกอื่นมาเพิ่ม ^^

Comment

Originally posted by leecorpz View Post
                    ขอบคุณครับ เรื่องไฟล์นี่ผมเข้าใจดี แต่ด้วยปัจจัยหลายๆอย่าง ผมจึงสะสมเป็น apple lossless ทั้งหมด เนื่องจากผมชินกับระบบ ituneในการจัดการเพลง
                    และด้วยความคลาสสิคของ iPod ผมจึงไม่คิดอยากเปลียนด้วยครับ ผมเข้าใจว่า iPod ไม่ใช่เครื่องเล่นเพลงที่ดีที่สุด แต่สำหรับผมเมื่อครั้งตอนยังเด็ก มันเป็นอะไรที่มีคุณค่าทางจิตใจตอนเด็กเอาซะมากๆ จึงขอใช้มันไปเรื่อยๆแบบนี้

เช่นกันปัจจุบัน ผมก็ใช้ทั้ง windows และ Osx ไม่เคยแนะนำใครเลย ว่าอะไรดีกว่ากันเวลามีคนมาถาม (หลายๆท่านในนี้คงจะเข้าใจประโยคที่ว่า ของบางอย่างมันต้องใช้อารมณ์ในการซื้อ ไม่ใช่เหตุผล)

ฉะนั้นสิ่งที่ผมทำได้ก็คือ หาไฟล์เพลงที่ดีที่สุดเท่าที่หาได้ และ rip ออกมาเป็น M4A และ หาหูฟังที่ดีขึ้นกว่าเดิมมาใช้ คงทำได้เท่านี้ = =

อีกอย่าง ไอเจ้า Fi.5 pro นี่ก็หายากเหลือเกิน พอจะอัพไปเล่น UE700เลย ก็ติดเรื่องราคา ว่ามันใกล้ๆกันกับ TF10 จึงทำให้ลำบากใจ

ก็เลยมาโพสถามพี่ๆน้องๆที่นี้ดู เผื่อจะมี ตัวเลือกอื่นมาเพิ่ม ^^
                    ออครับเข้าใจดีเลยเรื่องอารมห์เพราะทำให้ผมทะเลาะกับแฟนบ่อยมาก ฮ่าๆ ^^ ผมเองเรื่อง windows กับ osx ก็คิดว่ามันใช้งานคนละด้าน ก็หลายๆเหตุผล ส่วนตัวชอบ osx มากๆ เพราะทำงานด้าน multimedia ที่มาทางด้านนี้เป็นหลักอยู่แล้ว ส่วน windows ผมคิดว่าสำหรับผม คงเอาไว้เล่นเกมส์ กับฟังเพลง *-* osx ทำงาน ด้านภาพล้วนๆ แต่ด้านเสียงต่างก็ต้อง osx อยู่ดี อิอิ

Comment

Originally posted by -#>RayEarth<#- View Post
                      ก็ผมลองแล้วไม่ชอบอ้ะท่าน ไปลองใส่สลับๆฟังกับ SHURE 530 ไม่ก็ WESTONE4 ดูดิท่าน ถ้าท่านว่า TF10 เสียงหนา สลับใส่พวกนั้นไปรู้เรื่องเลย = =a
                      ขอโทษด้วยครับ ถ้าเผลอพิมพ์อะไรให้รู้สึกไม่ดี ... ไม่มีเจตนานะครับ =/\= )

พอดีอ่านเมนต์แรก บอก TF10 เสียงบาง ไม่ได้บอกว่าเทียบกับใคร...
                      ไอ้ผมที่มาจาก 700 ก็เลยอดคันมือไม่ได้ ว่าท่านจะเอาหนาขนาดหน้าย ..

Comment

TF10 น่าจะตอบโจทย์ จขกท.ได้เลยล่ะครับ แต่มันออกจะข้ามstepเกินก้าวเดียวเลยล่ะ แต่เดี๋ยวนี้ราคามันลดลงมาเยอะแล้วครับ ราคาหิ้วก็ 6Kได้
                        ๊UE700 ก็โอนะครับ ตอนนี้คนเล่นเยอะด้วยสิ

Comment

มาเชียร์ TF10 ด้วยคนครับ ผมเคยฟังทั้ง FI4 UE700 TF10 ถ้างบถึงไป TF10 เลยครับจ่ายทีเดียว ใช้ยาวๆ

จากที่ท่าน จขกท เคยใช้ fi 4 ผมว่าน่าจะใส่ TF10 ได้ไม่ยากนะครับ แต่ถ้าตอนนี้ติดว่ามันใส่ลำบากก็แนะนำให้ลอง UE700

ตอนผมซื้อ TF10 ผมก็ลังเลอยู่กับ UE700 เหมือนกัน สุดท้ายก็รู้สึกคิดถูกครับ ที่เลือก TF10 มา ผมว่าที่ TF10 เหนือกว่า UE700 ก็เรื่องรายละเอียดกับ

เบสครับ ผมฟัง UE700 เหมือนมันมีแต่ อิมเพค กระแทกกระทุ้ง แต่เสียงแหลมเหมือนว่า เด่นกว่า TF10 หน่อยๆนะครับ

ปล. ผมก็ใช้ ipod 5.5 อยู่เหมือนกันผมว่ามันเหมาะกับ TF10 อยู่นะ(ความเห็นส่วนตัว) ยิ่งแนวที่ จขกท ฟังคู่นี้ ใช่เลยย

Comment

Originally posted by Mashiro View Post
                            TF10 น่าจะตอบโจทย์ จขกท.ได้เลยล่ะครับ แต่มันออกจะข้ามstepเกินก้าวเดียวเลยล่ะ แต่เดี๋ยวนี้ราคามันลดลงมาเยอะแล้วครับ ราคาหิ้วก็ 6Kได้
                            ๊UE700 ก็โอนะครับ ตอนนี้คนเล่นเยอะด้วยสิ
                            Originally posted by Friend'sGu View Post
                            มาเชียร์ TF10 ด้วยคนครับ ผมเคยฟังทั้ง FI4 UE700 TF10 ถ้างบถึงไป TF10 เลยครับจ่ายทีเดียว ใช้ยาวๆ

จากที่ท่าน จขกท เคยใช้ fi 4 ผมว่าน่าจะใส่ TF10 ได้ไม่ยากนะครับ แต่ถ้าตอนนี้ติดว่ามันใส่ลำบากก็แนะนำให้ลอง UE700

ตอนผมซื้อ TF10 ผมก็ลังเลอยู่กับ UE700 เหมือนกัน สุดท้ายก็รู้สึกคิดถูกครับ ที่เลือก TF10 มา ผมว่าที่ TF10 เหนือกว่า UE700 ก็เรื่องรายละเอียดกับ

เบสครับ ผมฟัง UE700 เหมือนมันมีแต่ อิมเพค กระแทกกระทุ้ง แต่เสียงแหลมเหมือนว่า เด่นกว่า TF10 หน่อยๆนะครับ

ปล. ผมก็ใช้ ipod 5.5 อยู่เหมือนกันผมว่ามันเหมาะกับ TF10 อยู่นะ(ความเห็นส่วนตัว) ยิ่งแนวที่ จขกท ฟังคู่นี้ ใช่เลยย
                            ขอบคุณมากๆครับ ทุกความคิดเห็น ถ้าประชาธิปไตยจริง คงต้องไปทาง TF10 สถานเดียวเลยสินะ 55

เก็บเงิน แล้วเดี่ยวจะไปลองฟังดูทั้งคู่เลย UE700 + TF10

จริงๆ ผมไม่ได้รู้สึกสบายกับการใส่ Fi4 เลย เพียงแต่ด้วยคุณภาพเสียงที่ได้ จึงต้องยอมแลก ^^

Comment

เหนือ กว่าFi.4 ก็TF10 แต่ที่ทำให้ตัว ของคุณมีและTF10 มืดมนไปเลย มีแต่ Westone 4R QuadDriver Earphone

15000ได้ ถามร้าน เฮียมั่นดู

Comment

Working...
                              X