Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซับฟังเพลง ใครใช้อยู่มาเล่าความชอบ/ไม่ชอบหน่อยสิครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซับฟังเพลง ใครใช้อยู่มาเล่าความชอบ/ไม่ชอบหน่อยสิครับ

หลังจากเลิก เดินทางสาย Flat
    ผมค้นพบว่าฟังตามแบบที่เราชอบ ถูกใจ ชวนฝันกว่ากันมาก
    ตอนนี้ เพลงทั่วๆ ไป Bass + อยู่ที่ บ่ายสามกว่าครับ
    Treble ติดลบมาสิบโมงกว่าครับ
    ที่ตำแหน่งนี้ ฟังเพราะเกือบทุกเพลงครับ
    แพ้พวก นครินทร์ หัวล้านใจน้อย/สบายดี กับบอดี้สแลมครับ

อยากได้ซับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะใช่คำตอบที่ตามหาหรือเปล่า

เพิ่มซับจริง (ฟังเพลงนี่คง เวโลดายน์ใช่มั้ยครับ)
    มันต่อยอดเสียงต่ำ เพิ่มแรงกระแทกอย่างเดียว
    หรือทำให้เสียงร้องมีมวลหนักขึ้นด้วยครับ (ผมชอบเสียงร้องมวลหนักๆ)

ถ้าไม่ตั้งใจจับผิดมาก ความไม่สมดุลย์กันระหว่าง ซับกับลำโพง มันจะฟ้องเด่นชัดมากมั้ยครับ (แต่ถ้าฟัง HT Inthe box ผมบ่นมันได้นะ ว่าเสียงซับ กับเสียงจากแซท มันไม่สมดุลย์กัน)

เชิญแชร์นะครับ อยากฟัง

ผมมองว่าซับมันเป็นจุดตัดของความถี่ต่ำ ที่เพิ่มเข้ามาให้ฟังดูเหมือนมีพลัง
    หรือสัมผัสถึงแรงปะทะมากกว่าครับ ส่วนตัวถ้าดูหนังหรือเล่นเกมมันก็ทำให้ได้อารมณ์ ดีครับแต่
    ถ้าฟังเพลงนี้ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบครับ จริงๆต้นฉบับเพลงที่เค้าทำมาตามแบบของเค้า เค้าได้ทำการ
    ปรับแต่งงานของเค้าให้ ผสมผสานและกลมกลืน ออกมาดีอยู่แล้วครับ ผมมองว่าการไปปรับ
    เสริมปรุงแต่งเสียงให้มากจนเกินไปทำให้ฟังออกมา ยุ่งเหยิงซะมากกว่าจะได้ สัมผัส
    ความเป็นตัวตนของเพลงนั้นจริงๆ เว้นแต่ระบบโดยรวมจะแย่จนเกินไปก็ต้องมี การปรับ
    แต่งเพิ่มเติมให้ได้เสียงที่ดูน่าฟังที่สุดครับ

... แต่ถ้าเพลงไหนเค้าทำให้มีเสียงแบบซับเบส ก็ไม่ต้องปรับจุดตัดของซับเลยครับ ซับมันจะออกมาให้เราสัมผัสได้เองเลย
    และเสียงดนตรีโดยรวมทั้งหมดก็ผสมผสานกันอย่างลงตัวด้วย

ส่วนตัวผมก็ฟังแบบ 2.0 อยู่ครับ ฟังแบบ Tone Balance ซะมากกว่า
    ฟังสบายๆฟังยาวๆไม่ได้ปรับแต่งอะไรมากครับ ออก DAC ก็เข้าแอมป์ ออกลำโพงเลย

Comment

ผมไม่ปรับอะไรเลย ปล่อยกลางๆ ผมว่าถ้าปรับมันก็จะไปกลบเสียงอีกย่านลงไปเกือบหมด ปรับเบส แหลมก็หาย ปรับแหลมเบสก็หาย ผมเลยเอาไว้กลางๆแล้วหาทางปรับจากอุปกรณ์ต่างเช่น ลำโพง dac ปรี ดีกว่าครับ

Comment

ชอบแต่ล้าหู..... อันนี้ต้องดูนะครับเสียงที่ไม่ใช่มันจะทำให้เราฟังได้นาน แต่บางทีเสียงที่ใช่เราชอบกลับฟังไม่นานก็เบื่อ ถ้าคิดว่าเบสเยอะแล้วฟังได้นานไม่ล้าหูก็เดินทางสาย Bass เลยครับ

Comment

ที่บ้านฟังแนวธรรมดาครับแบบได้คุณภาพ
          เคยคิดซ่าส์เหมือนกัน Cerwin Bookshelf + Digital Designs Sub เพราะชอบฟังเพลงเหิรๆอยู่
          แต่ก็ล้มเลิก
          เพราะฟังบ้านนี่คุณภาพได้มาง่ายๆเลย
          เห็นเขาว่าซับฟังเพลงคุณภาพนี่เสริมมาแค่เสียง เหยียบกระเดื่อง ตัดที่ต่ำๆเสริมที่ความถี่คู่หน้าลงไม่ถึง
          ส่วนลำโพงบ้านระดับพระกาฬ ได้จับกับแอมป์และอุปกรณ์ที่แมทซ์แล้วเรียกว่าลืมซับไปเลยทีเดียว
          ไว้ไปเล่นเครื่องเสียงรถแบบ spl ดีกว่า เอาให้เหิรได้เลย
          เพราะรถคุณภาพทำยากหน่อย เลยเน้นปริมาณไปซะ

Last edited by naraklive; 12 May 2012, 10:25:43.

Comment

ถ้าเอาซับมาพ่วงและฟังเพลง 2.1ch ถึงจะเซ็ตให้รู้สึกกลมกลืนตามหลักความเป็นจริงเสียงที่มาจากซับมันก็อยู่คนละจุดกับลำโพงอยู่ดี ผมคิดว่าถ้าฟังเพลงหาลำโพง 3 ทางพวกที่มีดอกเสียงสูง-กลาง-ต่ำดอกโตหน่อยซัก 6 1/2 นิ้วขึ้นไป แยกคอสโอเวอร์ในตัวตู้มาต่อ 2.0ch ดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by gergario View Post
              ถ้าเอาซับมาพ่วงและฟังเพลง 2.1ch ถึงจะเซ็ตให้รู้สึกกลมกลืนตามหลักความเป็นจริงเสียงที่มาจากซับมันก็อยู่คนละจุดกับลำโพงอยู่ดี ผมคิดว่าถ้าฟังเพลงหาลำโพง 3 ทางพวกที่มีดอกเสียงสูง-กลาง-ต่ำดอกโตหน่อยซัก 6 1/2 นิ้วขึ้นไป แยกคอสโอเวอร์ในตัวตู้มาต่อ 2.0ch ดีกว่าครับ

เล่นลำโพงที่ตอบสนองความถี่ต่ำได้ดี หรือตอบสนองความถี่ต่ำได้ลึกๆดีกว่า
              บางทีหาซับมาต่อเพิ่มแล้ว มันอาจจะมีผลน้อยมากก็เป็นได้ เพราะเพลงมันอัดมาแค่ Stereo 2.0 ไม่ใช่ 2.1
              ที่ Dolby Digital หรือ DTS นั้น เสียงต่ำมีความรุนแรง ก็เพราะเขายัด .1 มาด้วย
              ถ้าจะเอาซับไปใช้ในการฟังเพลง ก็อาจจะต้องเร่งความดังซับมากกว่าปกติ เพื่อให้เห็นผลชัดเจน จนอาจทำให้ความถี่ต่ำบางส่วนเกิดความผิดเพี้ยนได้

สุดท้าย ก็แล้วแต่คนชอบ (ผมเองก็ใช้ซับ แต่ฟัง 2.0 แล้ว เหมือนดอกซับมันจะไม่กระดิกเลย)
              Last edited by Angelprime; 12 May 2012, 10:32:05.

Comment

ผมชอบเสียงสไตล์หูฟังที่สุดล่ะ

อิมแพคแน่น แหลมด้วน เบสบางๆ แค่พอกลมกล่อม มิติโอบล้อมรอบตัวเหมือนฟังเพลงในโรงหนัง

แค่นี้ก็เพลินไปใด้เรื่อย

แต่ลำโพงส่วนใหญ่มันไม่เป็นแบบนั้น เบสมากเกินไป แหลมสดเกินไป ( พอเร่งดังๆแหลมกลบเบสอีก ห่วยสิ้นดี ลำโพงตัวเป็นหมื่นแท้ๆ )

Comment

เบสจาก2.0มันเพราะที่สุดแล้วแหละคับ แต่มันก็ต้องลำโพงดีๆด้วยถึงจะทำออกมาได้ดี เมื่อวานไปฟังProac D-38 มา เปิดหวานๆมาหลายเพลงไม่โดน
                  แต่พอเปิดเพลงลูกทุ่ง เพลงผู้หญิงด้วยกัน โดนนจิงๆ เปิดนุ่มแน่น เพราะมากกจิงๆ
                  Last edited by maxzaba; 12 May 2012, 11:46:47.

Comment

ผมเล่นตั้งพื้น เพราะกลัวปัญหาเรื่องซับมันตามวางหิ้งไม่ทันนี่แหละครับ
                    พูดง่ายๆกลัวเซ็ตไม่ดี เลยเล่นตั้งพื้นตัวเล็กแล้วเซ็ตลำโพงเอา ^^

Comment

จขกท ใช้ Amp กับ ลำโพง แบบไหนอยู่ครับ เพื่อนๆจะได้แนะนำถูกว่าน่าลอง ซับไหม
                      ส่วนตัวผมเองก็ชอบนะ ซับ แต่มันอาจจะเหมาะกับลำโพง 2.0 ที่ไม่ใหญ่นักอย่างวางหิ้ง ช่วยชดเชยเสียงเบสต่ำที่ขาดหายไปได้ ส่วนตั้งพื้นอาจจะไม่เหมาะนักเพราะส่วนใหญ่ในการออกแบบ เสียงโทนต่ำทำได้ค่อนข้างดีอยู่แล้วไปเสริมมันมากจะกลายเป็นว่าทำให้ฟังแล้วขัดๆ กลืนเสียงอื่นที่ควรจะเป็นหายหมด

Comment

ผมชอบซับนะ เป็นออดิโอไฟล์มานาน ตอนนี้รู้ตัวแล้วว่าเป็นเบสเลิฟเวอร์ ^^

Comment

ต้องดูว่าลำโพงกับซับ ฯ เสียงเข้ากันหรือเปล่าด้วยครับ ตัวหนึ่งเสียงไวกว่า อีกตัวหนึ่งเสียงช้า ไม่เข้ากันครับ
                          ถ้ากรณีไม่เข้ากันยอมรับได้หรือเปล่าครับ ฟังแบบเพลิน ๆ ไม่น่ามีปัญหาครับ กรณีซับฯ ดี ๆ ก็อาจแพงครับ

Comment

- AMP NAD 315BEE
                            - CD NAD 515BEE
                            - PSB Image B25 ครับ

แอมป์ไม่กล้ามครับ ผมไปตั้งพื้นไม่ไหวครับ
                            แถมห้อง 4x3 เมตร เสียงล้นง่ายมากครับ (ดูตำแหน่ง Volume สิครับ นี่คือดังทั่วห้องแล้ว เลยกว่านี้เสียงแหลมจะเริ่มเด่นและ)
                            จริง ๆ ตอนนี้ มีความสุขมาก กับเพลงที่ไม่ใช่ Bodyslam/นครินทร์ อย่างที่เขียนบอกครับ
                            เพลงอื่น กับการปรับ Bass/Treble ตำแหน่งนี้ กับการเซทลำโพง ณ วันนี้ครับ
                            (แต่ถ้าย้อนเวลาได้นะ ผมเดินทางสายโดมผ้าไหมดีกว่าครับ)

อยากไปลองจัง (คงได้ลอง Conice เชียงใหม่)
                            แต่กลัวซื้อมาถึงบ้านแล้ว Set ไม่เข้ากัน เจ็บตัว และหมดตังค์ซะเปล่าๆ อะสิครับ

TRORUWA, คุณหรอย, คุณน่ารัก สบายกันดีนะครับ
                            ไม่เจอปัญหา ผมก็ไม่ได้เข้าบอร์ดมาเลย
                            Attached Files

Comment

Originally posted by Non-Slim View Post
                              - AMP NAD 315BEE
                              - CD NAD 515BEE
                              - PSB Image B25 ครับ

แอมป์ไม่กล้ามครับ ผมไปตั้งพื้นไม่ไหวครับ
                              แถมห้อง 4x3 เมตร เสียงล้นง่ายมากครับ (ดูตำแหน่ง Volume สิครับ นี่คือดังทั่วห้องแล้ว เลยกว่านี้เสียงแหลมจะเริ่มเด่นและ)
                              จริง ๆ ตอนนี้ มีความสุขมาก กับเพลงที่ไม่ใช่ Bodyslam/นครินทร์ อย่างที่เขียนบอกครับ
                              เพลงอื่น กับการปรับ Bass/Treble ตำแหน่งนี้ กับการเซทลำโพง ณ วันนี้ครับ
                              (แต่ถ้าย้อนเวลาได้นะ ผมเดินทางสายโดมผ้าไหมดีกว่าครับ)

อยากไปลองจัง (คงได้ลอง Conice เชียงใหม่)
                              แต่กลัวซื้อมาถึงบ้านแล้ว Set ไม่เข้ากัน เจ็บตัว และหมดตังค์ซะเปล่าๆ อะสิครับ

TRORUWA, คุณหรอย, คุณน่ารัก สบายกันดีนะครับ
                              ไม่เจอปัญหา ผมก็ไม่ได้เข้าบอร์ดมาเลย
                              Conice เชียงใหม่บริการดีมากครับ ถ้าไปตอนลูกค้าไม่มาก คงมีเวลาลองเครื่องเสียงจนมั่นใจครับ
                              ตอนลอง NHT super zero 2.0 ที่ร้าน พอดีมีซับ ฯ NHT อยู่ เสียงเข้ากันดีทีเดียวครับ แต่ถามพนักงานบอกว่าตัวละเจ็ดหมื่นกว่า งบไม่ถึงแน่นอนครับ
                              แต่พอเอามาใช้กับซับ ฯ ที่บ้าน ซับ ฯ กับลำโพงเสียงไม่เข้ากันครับ แต่ก็ฟังได้แบบเพลิน ๆ ได้ครับ ส่วนซับ ฯ ตัวอื่น ๆ ไม่ทราบเหมือนกันครับ

Comment

Working...
                              X