Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครรู้เรื่อง AVR ช่วยมาวิเคราะห์ให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครรู้เรื่อง AVR ช่วยมาวิเคราะห์ให้ทีครับ

ช่วยวิเคราะห์ 2 รุ่นนี้ทีครับว่ารุ่นไหนน่าเล่นกว่ากัน

ระหว่าง TX-NR609 กับ RX-V471

ส่วนมากจะดูหนังมากกว่าฟังเพลง 70/30

Yamahaจะดูหนังดีกว่าคับ
    ส่วนOnkyo จะฟังเพลงดีกว่า ถ้าอยากฟังเพลงเสียงดีหน่อยก็609 ถ้าอยากดูหนังสนุกกว่าก็471

ยังงัยลองไปฟังดูคับ

Comment

Originally posted by maxzaba View Post
      Yamahaจะดูหนังดีกว่าคับ
      ส่วนOnkyo จะฟังเพลงดีกว่า ถ้าอยากฟังเพลงเสียงดีหน่อยก็609 ถ้าอยากดูหนังสนุกกว่าก็471

ยังงัยลองไปฟังดูคับ
      แต่ถ้าลูกเล่น 609 เยอะกว่าช่ายปะครับ

Comment

มาเก็บข้อมูลครับมีแนวโน้มแล้ว

Comment

Originally posted by vensakeNOn View Post
          แต่ถ้าลูกเล่น 609 เยอะกว่าช่ายปะครับ
          ถ้า Yamaha จะมี CinemaDSP ตั้งแต่รุ่นเล็กสุดเลยอะครับ และให้มาเยอะทีเดียว ฟังแปลกๆไปอีกแบบ

แต่ Onkyo จะมี DSP ให้เล่นก็ตั้งแต่รุ่น 609 ขึ้นไปนั่นล่ะครับ จะเป็น THX Cinema ครับ และให้มาไม่เยอะเท่าไหร่

แต่ 609 7.2 และ 471 5.1

ลองพิจารณาดูครับ
          Last edited by Angelprime; 17 May 2012, 01:36:06.

Comment

ส่วนตัวผมใช้ yamaha เวลาดูหนังจะลองเล่นโหมด ไดเร็ก ก่อน เพราะบ้างทีไฟส์หนังบันทึกมาดีๆ โหมด dsp ก็สู้เสียงจากต้นฉบับไม่ได้

เพราะฉนั้นอย่าให้ความสำคัญแต่ avr อย่างเดียว ลำโพงก็มีส่วนที่ทำให้ดูหนังมันส์

แต่ถ้า 609 กับ 471 ผมเลือก 609 เรื่องหนังผมว่าไม่ต่างกันมากเท่าไหร่

จริงๆแล้ว เทียบรุ่นจริงๆ 609 ต้องเทียบกับ 671 ผมเลือก 671

แต่ราคาน้องอรจะดีกว่าน้องแยม ส่วนใหญ่คนเลยเล่นน้องอรมากกว่าเพราะคุ้มค่ากับเงินที่เสีย

Comment

Originally posted by nightno1 View Post
              ส่วนตัวผมใช้ yamaha เวลาดูหนังจะลองเล่นโหมด ไดเร็ก ก่อน เพราะบ้างทีไฟส์หนังบันทึกมาดีๆ โหมด dsp ก็สู้เสียงจากต้นฉบับไม่ได้

เพราะฉนั้นอย่าให้ความสำคัญแต่ avr อย่างเดียว ลำโพงก็มีส่วนที่ทำให้ดูหนังมันส์

แต่ถ้า 609 กับ 471 ผมเลือก 609 เรื่องหนังผมว่าไม่ต่างกันมากเท่าไหร่

จริงๆแล้ว เทียบรุ่นจริงๆ 609 ต้องเทียบกับ 671 ผมเลือก 671

แต่ราคาน้องอรจะดีกว่าน้องแยม ส่วนใหญ่คนเลยเล่นน้องอรมากกว่าเพราะคุ้มค่ากับเงินที่เสีย
              ถ้าไม่ใช้ DSP ผมก็ใช้โหมด Straight ครับ ไม่ได้ใช้โหมด Direct เพราะโหมดนี้มันตัดวงจรซับออกด้วยไม่ใช่หรือครับ ไม่มีเสียงซับแล้วดูหนังจะดีเหรอ???

ผมจะใช้ DSP ก็ต่อเมื่อเป็น Digital ธรรมดา ถ้าเป็นพวก Digital-HD ก็ใช้โหมด Straight ดีกว่าครับ

หรือโหมด Direct ของท่านอาจจะไม่ได้ตัดวงจรซับออกล่ะมั้งครับ ของผมจะตัดวงจรซับออก และตัดรีเลย์ไปที่ภาค Stereo ก่อน โหมดนี้ไว้เน้นฟังเพลงนั่นเอง

แต่ของท่านอาจจะรุ่นใหม่กว่าผมกระมังครับ โหมด Direct เลยไม่เหมือนกัน ของผมจะมีโหมด Straight มาให้อีก ซึ่งทำงานต่างจากโหมด Direct ครับ

ปล. หรือท่านเรียกชื่อโหมดผิด
              Last edited by Angelprime; 17 May 2012, 03:02:40.

Comment

เรื่องลูกเล่นคงไม่ต้องพูดถึงครับ ต่างค่ายก็มีดี มีเด่น ที่แตกต่างกันไป แต่ส่วนมากก็คลายๆกันหมด

มาเรื่องสไตล์เสียงดีกว่าครับ อย่างที่คุณเข้าใจน่ะ ถูกต้องเลย

Yamaha - มักจะมีแนวเสียงที่แข็ง คม ดุ หนัก และแน่น ดีมากเลย เวลาดูหนัง เพราะ Dynamic ของเสียงจะดีมากและรายละเอียดดี
                Onkyo - จะเป็นแอมป์กลางๆ ที่ดีทั้งดูหนังและฟังเพลง เหมาะกับคนที่ใช้ AVR ชุดเดียว ทั้งดูหนังและฟังเพลง คือ Onkyo จะมีความนุ่มนวลกว่า เสียงกลางแหล่ม โปร่ง ฟังสะบาย แต่ไม่ใช่ว่าจะดูหนังไม่ดีนะครับ ต้องบอกว่าเรื่องดูหนัง Onkyo ทำได้ดีมากๆเลยทีเดียวล่ะ แต่จะไม่ดุดันเหมืนอยี่ห้อด้านบน

สรุปว่าต้องลองฟังครับ แล้วก็ดูให้เหมาะกับ Lief Style ของเราเป็นหลักมากกว่า ว่าชอบแบบไหน และลำโพงที่ใช้เป็นยี่ห้ออะไร เพราะจะส่งผลมากเลย เวลาเราเรื่อง AVR ครับ

Comment

Originally posted by sanpinkaew View Post
                  เรื่องลูกเล่นคงไม่ต้องพูดถึงครับ ต่างค่ายก็มีดี มีเด่น ที่แตกต่างกันไป แต่ส่วนมากก็คลายๆกันหมด

มาเรื่องสไตล์เสียงดีกว่าครับ อย่างที่คุณเข้าใจน่ะ ถูกต้องเลย

Yamaha - มักจะมีแนวเสียงที่แข็ง คม ดุ หนัก และแน่น ดีมากเลย เวลาดูหนัง เพราะ Dynamic ของเสียงจะดีมากและรายละเอียดดี
                  Onkyo - จะเป็นแอมป์กลางๆ ที่ดีทั้งดูหนังและฟังเพลง เหมาะกับคนที่ใช้ AVR ชุดเดียว ทั้งดูหนังและฟังเพลง คือ Onkyo จะมีความนุ่มนวลกว่า เสียงกลางแหล่ม โปร่ง ฟังสะบาย แต่ไม่ใช่ว่าจะดูหนังไม่ดีนะครับ ต้องบอกว่าเรื่องดูหนัง Onkyo ทำได้ดีมากๆเลยทีเดียวล่ะ แต่จะไม่ดุดันเหมืนอยี่ห้อด้านบน

สรุปว่าต้องลองฟังครับ แล้วก็ดูให้เหมาะกับ Lief Style ของเราเป็นหลักมากกว่า ว่าชอบแบบไหน และลำโพงที่ใช้เป็นยี่ห้ออะไร เพราะจะส่งผลมากเลย เวลาเราเรื่อง AVR ครับ
                  อย่างที่ท่านบอกคือถ้าจะเน้นทั้ง 2 อย่างเลือก onดีกว่าช่ายปะครับ

ผมจาได้ไปลองฟังอีกทีในการตัดสินใจ

Comment

ใช้มาทั้งสองยี่ห้อแล้ว
                    yamaha 771 ใช้ได้เกือบสองอาทิตย์ ดูหนัง ตำแหน่งต่างๆๆ ดี แต่ขาดแรงปะทะ ฟังเพลง พวก เครื่องดนตรี ดี แต่ถ้าแนว pop แห้งมาก ไม่ค่อยหลากหลาย
                    Onkyo 609 ใช้ได้เกือบเดือน ดูหนังโดยรวมดีครับ ตำแหน่งต่างอาจจะไม่เท่า yamaha แต่ ทำได้ดีในระดับหนึ่ง จริงๆๆ ฟังไม่ออกหลอกครับ ฟังเพลง ออกแนวหวาน กุ๊งกิ๊งดี ฟังได้หลายแนว ไม่แห้ง

ปัจจุบัน Pioneer มาครบครับ แต่เล่น รุ่น VSX LX ขึ้นไป รุ่นใหญ่หน่อยนะครับ ได้ทั้งฟังเพลง ดูหนัง

โดยส่วนตัว เชียร์ 609 ครบเครื่องกว่า จากประสบการ์ณที่เคยใช้ นะครับ
                    Last edited by sir_x_x; 17 May 2012, 16:53:57.

Comment

ิแล้ว marantz sr6006 ล่ะครับเป็นยังไงบ้าง

Comment

Originally posted by sir_x_x View Post
                        ใช้มาทั้งสองยี่ห้อแล้ว
                        yamaha 771 ใช้ได้เกือบสองอาทิตย์ ดูหนัง ตำแหน่งต่างๆๆ ดี แต่ขาดแรงปะทะ ฟังเพลง พวก เครื่องดนตรี ดี แต่ถ้าแนว pop แห้งมาก ไม่ค่อยหลากหลาย
                        Onkyo 609 ใช้ได้เกือบเดือน ดูหนังโดยรวมดีครับ ตำแหน่งต่างอาจจะไม่เท่า yamaha แต่ ทำได้ดีในระดับหนึ่ง จริงๆๆ ฟังไม่ออกหลอกครับ ฟังเพลง ออกแนวหวาน กุ๊งกิ๊งดี ฟังได้หลายแนว ไม่แห้ง

ปัจจุบัน Pioneer มาครบครับ แต่เล่น รุ่น VSX LX ขึ้นไป รุ่นใหญ่หน่อยนะครับ ได้ทั้งฟังเพลง ดูหนัง

โดยส่วนตัว เชียร์ 609 ครบเครื่องกว่า จากประสบการ์ณที่เคยใช้ นะครับ
                        จริงๆผมก้อเล็ง 609 จับกับลำโพง polk กลัวดูหนังไม่ค่อยดีเลยลังเล แต่เรื่องเพลงน้องออนเขาดีกว่าอยู่แล้ว

Comment

Originally posted by vensakeNOn View Post
                          จริงๆผมก้อเล็ง 609 จับกับลำโพง polk กลัวดูหนังไม่ค่อยดีเลยลังเล แต่เรื่องเพลงน้องออนเขาดีกว่าอยู่แล้ว
                          ถ้าเทียบกับ 471 ไม่ต่างหลอกครับ ดูหนังส่วนมากขึ้นอยู่กับ ไฟล์หนัง กับเครื่องเล่นมากกว่า เล่นทั้งที จัดแบบ ครบๆๆ ดีกว่า ไม่งั้นยาวแน่

Comment

marantz sr6006 ฟังเพลงดีมากคับ เวลาดูคอนเสิร์ต จะได้อารมณ์มาก เสียงจะหนานุ่ม ดูหนังจะไม่ดุดันมากคับ เหมาะใช้กับคนที่ เน้นที่ดูคอนเสิร์ต มากกว่า

Comment

Yamaha เค้าว่าดูหนังดี แต่ก็ใช่จะเป็นแบบนั้นสำหรับทุกคน ผมเคยฟัง Yamaha Z11 Z7 แล้วก็ไม่สนใจจะฟัง Yamaha อีกต่อไป(เสียงบาดรูหูเหลือหลาย แห้งอีกตะหาก)

ส่วนตัวผมชอบ Onkyo กะ Marantz เสียงเข้าหูผมสุดแระทั้งดูหนังฟังเพลง(ความชอบส่วนตัวเน้อ)

ส่วน DSP เคยฟังมาหลายยี้ห้อ(ก้องๆสะท้อนๆวิ้วๆวิ๊งๆ)ก็แล้วแต่ใครจะชอบ แต่ผมชอบเดิมๆมากกว่า

Comment

Working...
                              X