Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับแอมป์หน่อยครับ อยู่ดีๆเสียงเบสก็หาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับแอมป์หน่อยครับ อยู่ดีๆเสียงเบสก็หาย

ผมใช้แอมป์ของ Sony อ่ะครับ มันเป็นชุด คอมโปเน้น
    มันเริ่มต้นจาก ผมเอา ลำโพง ละ แอมป์เนี่ย วางบนพื้น
    พอย้ายมาวางบนโต้ะคอม เท่านั้นหล่ะ เสียงเบส ก็หาย
    เบสมัน เหมือน บางๆ จางๆ เหมือนกับ ลำโพงกากๆ อ่ะครับ
    แปลกใจมาก ผมไม่ได้ทำอะไรกระแทกมันเลยนะ
    ก่อนหน้านี้ ผมก็คิดว่าเป็นอย่างอื่น ไม่น่าเกี่ยวกับแอมป์
    ลองลบไดร์เวอร์ ลงใหม่แล้ว
    ลอง ไปใช้ออนบอร์ดดู ลอง ทำสายลำโพงใหม่
    และ ลอง เอา แอมป์ตัวเล็กๆ มาต่อลำโพงดู เสียงมันก็เหมือนเดิม ไม่คิดว่า ลำโพงเสีย ก่อนจะย้ายไปบนโต้ะคอม ก็ยัง ฟังได้ปกติอยุ่
    เลยสรุปว่าแบบนี้ แอมป์เสียใช้ไหมคับ
    ถ้าใช้ มันก็งงมากๆ มันเสียเพราะอะไร เสียงอย่างอื่นก็เป็นปกติอยู่นะครับ
    แต่ เป็นแค่เบส เบสมันฟังแล้วหงุดหงิด T-T

ลองยกลงมาที่เดิมดู ผมว่าหาย

Comment

วางหน้าคอมลำโพงมันใกล้หูมากขึ้น เสียงเบสเลยฟังยากครับมันกลืนและออกด้านหลัง และที่วางพื้นวางติดผนังไหมครับ

Comment

ของผมก็เป็นครับ ตอนแรกวางบนพื้นเบสอย่างแน่นเลย พอมาวางบนโต๊ะคอมเท่านั้นแหละเบสบางไปเยอะเลยครับ

ปล. ผมใช้ Microlab Pro1 กับแอมป์ประกอบเอง 2n3055 mj2955

Comment

ลองมาวางบนพื้นมาแล้ว ดีขึ้นหน่อยครับ เบสแน่น ขึ้น แต่ที่แปลกใจ
          ปกติ วางบนพื้น ฟังแล้ว เบสมัน บวมๆ เบลอๆ อ่ะครับ แต่ผมมองว่า มันพอดี ไม่มากเกินไป

พอมาวางบนโต้ะ เหมือนท่าน carbon_za จิงๆ เบสบางมาก แถมไม่เบลอ ไม่บวมเลยด้วย แหบแห้งมากๆ T-T ฟังแล้ว มันไม่สมูธ แบบ สบายๆ ออกแนวทื้อๆ แข็งๆ
          มันเป็นเพราะอะไรเหรอครับ

อ้อ วาง ไม่ได้ติดผนังครับ ด้านหลัง ติด กำแพงไม่ได้ สายลำโพงมันเสียบด้านหลัง เลยต้อง เอา***งออกมาหน่อย

ปล.ไม่น่าซื้อโต้ะคอมเลยย T-T นอนเล่นแบบเดิมก็ดีอยุ่แล้วหง่ะ 555+

Comment

ลองหาแผ่นหินมารองลำโพงดูไหมครับ เอาแบบที่หนาซัก 1cm ขึ้น น่าลองดีนะครับ

Comment

Originally posted by LoveHifi View Post
              ลองหาแผ่นหินมารองลำโพงดูไหมครับ เอาแบบที่หนาซัก 1cm ขึ้น น่าลองดีนะครับ
              แผ่นหิน เป็นแบบไหนอ่ะครับ หาซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ

Comment

ร้านขายวัสดุก่อสร้างครับ วัดขนาดไป เอาใหญ่กว่าฐานลำโพงหน่อยนึง แต่จะเป็นหินอ่อนหรือหินแกรนิค แล้วแต่ครับอันนี้ไม่เคยลองเทียบ โต๊ะคอมที่ผมใช้เป็นกระจกหนา 1cm ผมก็ว่าวางแล้วเสียงดีกว่าโต๊ะไม้นะครับ

Comment

ใช้ขาตั้งดีกว่าคับ

Comment

รับทราบครับท่าน ผมไมรู้มาก่อนเลยจริงๆ นะ ลำวาง พื้นที่ต่างกัน เสียง ก็ต่างกัน T-T เกินจินตนาการ 555+

ห้องผม มันแคป อ่ะครับ ต้องเอาลำโพงไว้บน โต้ะอย่างเดียว

Comment

Comment

ขอถามอีกนิดนึงครับ

ข้างล่าง ลำโพง มันติด อะไรมาไม่รู้อ่ะครับ เหมือนจะเป็นคล้ายๆ กาว 2 หน้า แต่มันเนื้อแข็ง และ ไม่มีกาวอ่ะครับ
                        ต้องแกะออกไหมคับ

Comment

ไม่ต้องแกะครับ ลองซื้อ กาวดินน้ำมันมาลองเล่นด้วยเลยก็ได้นะครับ มีขายตามห้างเยอาะแยะ ปั้นเป็นก้อนแล้ววางใต้หินอีกที สี่ด้าน

Comment

Originally posted by LoveHifi View Post
                            ร้านขายวัสดุก่อสร้างครับ วัดขนาดไป เอาใหญ่กว่าฐานลำโพงหน่อยนึง แต่จะเป็นหินอ่อนหรือหินแกรนิค แล้วแต่ครับอันนี้ไม่เคยลองเทียบ โต๊ะคอมที่ผมใช้เป็นกระจกหนา 1cm ผมก็ว่าวางแล้วเสียงดีกว่าโต๊ะไม้นะครับ
                            ถามอีกนิดครับ ถ้าสั่งหินอ่อน จากเน็ตนี่ได้ไหมคับ 55+ มันหนัก ไหมอ่ะ ส่งแพงไหม อิอิ
                            ผมวัดลำโพงผมแล้ว
                            มัน สูง 15 กว้าง 14.5
                            แล้วเรื่องความหนา ของหิน อ่ะครับ ต้องเอาขนาดเท่าไหล่คับ

Comment

ถามอีกนิดครับ ถ้าสั่งหินอ่อน จากเน็ตนี่ได้ไหมคับ 55+ มันหนัก ไหมอ่ะ ส่งแพงไหม อิอิ
                              ผมวัดลำโพงผมแล้ว
                              มัน สูง 15 กว้าง 14.5
                              แล้วเรื่องความหนา ของหิน อ่ะครับ ต้องเอาขนาดเท่าไหล่คับ
                              ค่าส่งคงแพงน่าดู

Comment

Working...
                              X