Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามผู้รู้ เรื่องหูฟัง 56 OHM กับตัวขับครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามผู้รู้ เรื่องหูฟัง 56 OHM กับตัวขับครับผม

คือผมมือใหม่ครับ ไปซื้อหูฟัง Superlux 668B มา มันเป็น 56 OHM ผมเอามาใช้ฟังเพลงดูหนัง ฟังเพลงซะส่วนใหญ่ ใช้กับคอมพิวเตอร์PC กับโน๊ตบุค ครับผม เห็นเขาว่าถ้าใช้หูฟัง 32 OHM คอมมันขับได้เต็มที่ แต่ 56 ต้องใช้ตัวขับช่วย ผมเลยอยากจะถามครับว่าจริงรึปล่าว ถ้าจะให้เสียงออกมาเจ๋งสุดๆ
    ถ้าจริง มีใครพอจะแนะนำตัวขับไหมครับ ราคา ไม่เกิน 1000 แหะๆ หรือจำเป็นต้องเกินก็ไม่ว่าครับ

แต่อยากเน้น ขับให้หูฟังมันออกสุดความสามารถ ไม่ต้องปรับเปลี่ยนเพิ่มเสียงใดๆ เพราะงบน้อยครับผม ขอบคุณมากครับ

ไม่รู้จะอธิบายเรื่องโอห์มกับขับหูฟังยังไง
    มันยังมีstatอื่นด้วยเช่น sensitivity
    32ohm แต่กินกระแสเยอะๆก็มี ต้องหาbufferให้มัน
    ไอ้ขับไหวไม่ไหวก็ยังงงอยู่ว่าเอาอะไรตัดสิน

-----------

ถ้ายอมเกิน1000หน่อยลองดูแอมป์มะปริงที่บ้านหม้อ
    http://www.mastercomponent.com/

ไม่งั้นหาพวกวงจรcmoy ที่ขายตามเว็บบอร์ด เอาที่มันใช้ไฟหรือแบต เกิน5vล่ะ

แนะนำว่าให้ไปที่ร้านหรือนัดเจอคนขายแล้วขอลองเสียงเทียบกับต่อตรงดูก่อน
    Last edited by ManiacMaew; 16 Jul 2012, 21:55:19.

Comment

ขอบคุณมากคร้าบบบบบ

Comment

งบน้อยลองดู dac ของ fiio d5 ครับ เป็นเหมือน soundcard usb ผมใช้อยู่ ก็ ok นะครับดีก่า onboard แน่นอนครับ ได้เนื้อเสียงมาอีกหน่อย

Comment

ถ้าใช้คอมพิวเตอร์เป็นเครื่องเล่นเพลง มันจะสามารถขับหูฟังได้สบายๆอยู่แล้วครับ
          ไม่ว่าจะความต้านทานมากน้อยแค่ไหน เพียงแต่ท่านอาจต้องเร่งเสียงมากขึ้นครับเพื่อชดเชยครับ

ผมเคยใช้หูฟัง 60 Ohm ที่มีคนรีวิวว่าขับยากมาก ต้องใช้กับเครื่องเสียงบ้านเท่านั้นถึงจะขับได้เต็มที่
          แต่สำหรับผมแล้วการต่อตรงกับคอมก็ให้เสียงสุดยอดแล้วครับ เพียงแต่ต้องเร่งเสียงขึ้นเล็กน้อย และถ้าต่อกับออนบอร์ดเสียงจะไม่ดีเท่ากับต่อจาก soundcard โดยตรง

เรื่องกำลังขับไม่ต้องไปซีเรียสมากครับ ยกเว้นว่าท่านจะหูเทพมากๆ
          แต่ในกรณีที่มีหลายท่านบอกให้ใช้แอมป์เพิ่ม มันก็จะช่วยได้จริงครับในกรณีที่ใช้เครื่องเล่นพกพาขนาดเล็ก แต่จะรู้สึกเฉพาะท่านที่หูเทพฟังอย่างจริงจังทุดเม็ดเท่านั้นครับ

Comment

60ohm หรือ 600ohmครับ
            60ohmนี้แค่โอห์มกลางน่ะ

เคยลองsuperlux 150ohmต่อตรงคอมนี้แทบจะตายเลยครับ คือมีเสียง เร่งได้เสียงดังนิดหน่อย แต่ฟังแล้วอะไรมันหายไปเยอะ
            ยังไม่ได้ลองต่อกับแอมป์ว่ามันดีขึ้นหรือไม่

ซาวน์การ์ดส่วนมากถ้าไม่ใช่ของถูกเกิน มีวงจรขยายให้ เร่งoutput powerได้เยอะกว่าออนบอร์ดอยู่แล้ว
            Last edited by ManiacMaew; 17 Jul 2012, 11:44:17.

Comment

ของผมที่บอกคือ 60 Ohmครับ พิมพ์ไม่ผิดจ้า
              แต่หูฟัง 60 Ohm รุ่นที่บอกเคยมีคนรีวิวแบบนั้นจริงๆครับในเว็บ taf ซึ่งผมก็ไม่รู้สึกว่าขับยากมากนักครับเพียงแต่ถ้าใช้กับเครื่องเร่งพกพาจะต้องเร่งเสียงมากกว่าปกติ

ส่วนซาวน์การ์ดผมใช้ creative digital music SX ครับ ขับได้สบายครับ

Comment

อ้อครับ คือผมมีทั้ง notebook ทั้ง PC ส่วนใหญ่ผมจะใช้ notebook เป็นหลัก เราะออกนอกสถานที่บ่อยครับ เลยคิดว่าตะซื้อตัว creative X fi go pro! อะครับ ที่มันเป็น USB มันจะช่วยเร่งมั้ยครับผม

Comment

usb ตัวเล็กๆ ไม่มีกำลังขับต่างจากออนบอร์ดเท่าไรเลยครับ

ถามว่าเสียงต่างจากออนบอร์ดมั้ย มันต่างครับ แต่น่าจะต่างมากจากตัวชิพdac/auido interfaceถึงเรื่องอื่นๆมากกว่า

Comment

อ้อ ครับผม ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                    X