Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับ asus xonar ds อีกแล้วครับท่าน -.-*

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับ asus xonar ds อีกแล้วครับท่าน -.-*

พอดีผมต่อสาย S/PDFI เข้า โฮมเธียร์เตอร์ 5.1 แล้วตัวซอฟแวร์มันปรับเสียง center กับ woofer ไม่ได้อ่ะครับ
    ปรับได้แต่ลำโพง ซ้าย ขวา อยากถามว่ามันปกติไหมครับแล้วจากตามรูปข้างบน PCM 44 48 96 192 KHz มันคืออะไรครับ
    เวลาปรับไปที่ 96 KHz ฟังเพลงจาก winamp มันมีเสียงช๊อตดังมากแต่ปรับมาที่ 48 KHz มันหาย
    แต่ดูหนังปรับ 96 192KHz มันไม่มีเสียงช๊อตอยากทราบว่าเป็นกับตัวซอฟแวร์รึว่าเป็นกับสายส่งสัญญาณครับ

ตอนนี้ใช้ไดร์เวอร์ 7.12.8.1794 อยู่ครับ

ขอบคุณครับ

SPDIF ปกติจะเป็นแค่ PCM STEREO ของลำโพงคุ่หน้าเท่านั้น L + R

44 48 96 192 ไม่ขออธิบาย ขี้เกียจ ตามคู่มือ ให้ปรับตามสิ่งที่ฟัง ดูหนัง 48 ฟังเพลง 44.1

ส่วนดูหนัง ให้ติ๊ก PCM 48 ไว้ แล้ว ไปปรับที่โปรแกรมดูหนัง เลือก SPDIF PASSTHROUGH เสียง DTS/DOLBY digital จะผ่าน SPDIF ออกไปที่ AVR

ออกเป็น 5.1 โดยไม่เกี่ยวกับ Channel ที่ปรับไว้ และปรับไม่ได้ด้วย

หากเล่นเกมส์ ต้องการให้ออก 5.1 ผ่าน SPDIF

ให้ปรับ channel บนเป็น 6 channel ล่างเป็น 5.1 48 k และเปลี่ยนจาก PCM เป็น DTS Interactive

Comment

ถ้าส่งเป็น Digital ธรรมดา จะได้แค่ 2.0 channel ครับ นอกจากจะเป็นพวก DTS, DD ที่เข้ารหัส ถึงจะออกครบ

ต้องไปปรับเป็น DTS Interactive ก่อนครับ

ป.ล. ฟังเพลงใช้ foobar + ASIO เสียงดีกว่ากันเยอะครับ

ป.ล.2 ผมใช้ ver 7.12.8.1800 จาก Uni Xonar 1.61

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับผมเดี่ยวจะไปลองทำดูครับ ^^

ปล. GX มันคืออะไรหรอครับ ^^
        Last edited by b785462; 7 Aug 2012, 17:25:24.

Comment

Originally posted by b785462 View Post
          ขอบคุณทุกท่านมากครับผมเดี่ยวจะไปลองทำดูครับ ^^

ปล. GX มันคืออะไรหรอครับ ^^
          มันคือโหมดจำลอง EAX ของ Creative ครับ

http://www.asus.co.th/Multimedia/Features/GX25/

Comment

Originally posted by osxp View Post
            มันคือโหมดจำลอง EAX ของ Creative ครับ

http://www.asus.co.th/Multimedia/Features/GX25/
            แล้ว GX มันมีประโยชน์ยังไงหรอครับ เวลา กดเปิด กับ กดปิด ไว้ผมยังไม่เห็นมันต่างกันยังไง ^^

Comment

ปกติก็เปิดไว้ แต่ถ้าเวลามันมีปัญหาก็ค่อยกดปิดน่ะครับ

ป.ล. GX ใน driver รุ่นเก่า มันเคยมีปัญหากับ skype ครับ เคยเจอมากับตัวเลย

Comment

gx เปิดกับปิดเสียงต่างกันน่ะ เคยลองเทียบกับเกมส์หนึ่ง
                ไม่แน่ใจว่าเป็นกับแค่บางโปรแกรมรึเปล่า เหมือนจะเกี่ยวกับพวกที่ใช้directsound

มันทำมาเพื่อเล่นเกมส์แต่ผมไม่ชอบเลย เปิดแล้วเสียงยิงยิ่งแย้งหู เลยปิดถาวรไปเลย

ส่วนHF หรือhifi mode มันจะไปปิดeffectอื่น จำไม่ค่อยได้แหล่ะ แต่เหมือนเปิดแล้วมันจะไปcancleอีกตัว

ลองกลับไปเทสเองดูก่อนมันก็หลายเดือนแล้วที่dsผมลงไปนอนเดี้ยง เลยชักลืม

Comment

เปิดจะไปเลือกใช้ EAX ได้ ปิดไว้ใช้ไม่ได้ (มั้งครับ ไม่แน่ใจ จำไม่ค่อยได้)
                  ตอนนั้นลองกับ Warcraft 3

Comment

ขอนอกเรื่องสักนิดช่วยเลือกหน่อยครับเอาตัวไหนดี

1.Sound Blaster PCI Express X-Fi Xtreme Audio ประกัน 1 ปี
                    2.Xonar DX Audio Sound Card PCI Express ประกัน 3 ปี

จะเอามาแทน Xonar ds ต่อโฮมเธียร์เตอร์ 5.1 ครับ

Comment

Originally posted by b785462 View Post
                      ขอนอกเรื่องสักนิดช่วยเลือกหน่อยครับเอาตัวไหนดี

1.Sound Blaster PCI Express X-Fi Xtreme Audio ประกัน 1 ปี
                      2.Xonar DX Audio Sound Card PCI Express ประกัน 3 ปี

จะเอามาแทน Xonar ds ต่อโฮมเธียร์เตอร์ 5.1 ครับ
                      จะต่อชุดโฮม ไม่ต้องเน้น sound card แล้วล่ะครับ แค่ DS ก็พอแล้ว

ผมก็เอา DS ต่อกับ Marantz SR5005 ใช้สาย COAX เส้นเดียว

Comment

2 ตัวด้านบนถ้าเล่นเกมส์มันจะดีกว่า ds ไหมครับหรือว่าพอๆกันเวลาต่อ โฮมเธียร์เตอร์ เล่นเกมส์

Comment

ของ Creative ไม่ทราบครับ

แต่ ASUS ถ้าต่อ digital แล้วเปิด DTS Interactive เวลาเล่นเกมส์ เสียงออก 5.1 แน่นอน

Comment

อ่อ ครับ ขอบคุณครับ ^^

Comment

เกมส์เก่าๆที่เป็น EAX แค่เจอ win7 64 ก็หงายเงิบแล้ว เปิดไม่ขึ้น

doom quake ไรแบบนี้ เล่นไม่ได้ซักเกมส์

เกมส์ออกใหม่ๆ เป็น fmod หมดแล้ว sound card มีหน้าที่แค่ output ไม่ต้อง process

Comment

Working...
                              X