Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนท่านที่รู้เรื่อง NAD หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนท่านที่รู้เรื่อง NAD หน่อยครับ

จะเอาไว้ฟังเพลงอะคับที่ดูๆไว้ คือ C315BEE แต่ยังไม่ทราบว่าจะจับกับลำโพงไหนดีอ่ะคับ จะเอามาต่อใช้กับคอมฯ รบกวนท่านที่มีความรู้เรื่องนี้ชี้แนะ หน่อยคับ ขอบคุณคับ
    Attached Files

Now Hear This โลดครับ ถ้าชอบแนว นุ่มนวลอบอุ่น ลองดูรุ่น 0 สมบูรณ์ ก็ได้ครับ Book shelf ราคา กลางๆ อ้อ ยังมีขนาดเล็กไม่กินพื้นที่มากด้วย

Comment

ครับผม เดี๋ยวต้องไปลองฟังดูก่อนครับที่ศูนย์

Comment

NAD C315BEE กำลังขับต่อแชนแนลคือ 40 (40+40 วัตต์)
        โดยปกติแล้วยี่ห้อ NAD เองเป็นแอมป์ที่มักไม่ค่อยเกี่ยงยี่ห้อและเกี่ยงลำโพงที่มีความต้านทานค่อนข้างน้อย
        เพราะถูกออกแบบมาให้มีกำลังสำรองสูงมากและขับได้หลายโหลดความต้านทานนั่นเอง

โดยลักษณะนิสัยแล้วยี่ห้อนี้มีลักษณะความเที่ยงตรงและช่างฟ้องอุปกรณ์ในระบบอยู่สักเล็กน้อย
        แต่เข้ากับยี่ห้อต่างๆได้ง่าย คือไม่ช่างเลือกเท่าไหร่นั่นหละครับ
        โทนเสียงจะออกอบอุ่น กว้างขวางมีเนื้อมีหนังเกินกว่าขนาดค่าตัวมันครับ
        ดังนั้นหาลำโพงเข้ากับมันได้ง่ายดังนั้นจะหาลำโพงวางหิ้งสักคู่มาใช้กับมันไม่ยากครับ

ถ้าต้องการขับกำลังเสียงได้เต็มที่หน่อยๆ ควรเลือกลำโพงที่มีความไวสูงสักนิดเพื่อการขับได้ง่าย
        ตัวเล็กแค่นี้ ยกไปลองตามโชว์รูมยี่ห้อที่สนใจเลยหละครับ ได้ถูกใจท่านแน่นอน ไม่น้องนึก ไม่ต้องลุ้น
        ยกตัวอย่างรุ่นและราคาสมน้ำสมเนื้อ ตามความเห็นของผมได้ประมาณนี่ครับ(เรียงตามระดับราคา)
        - Boston CR 67, 77 (7-9 พัน)
        - PSB Image B15
        - Mornitor Audio BR-1, BR-2 (หมื่นต้นๆ หัวๆเลย)
        - B & W DM303(ประมาณ 12-15,000), DM600S3(ค่าตัวไปไถ่ถามา ประมาณ 18,000 บาท)
        - NHT Abzolute Zero

NHT นั้นก็ดีครับ มีความแยกแยะและเที่ยงตรงสูงเป็นจุดเด่น
        แต่ก็ต้องยอมแลกมาด้วยค่าความไวที่ต่ำทำให้ต้องใช้แอมป์ที่มีกำลังขับ
        พอสมควร(เพราะออกแบบเป็นระบบตู้ปิดซะส่วนใหญ่)
        และที่สำคัญราคาค่าตัวที่สูงกว่ามากครับ

ถ้าโหนไปไหว ผมแนะนำให้ลอง B & W ก่อนครับ
        ถ้างบจำกัดหรือเพิ่งเริ่มแนะนำ PSB ครับ

************ด้วยความเห็นส่วนตัว NHT รุ่นใหม่ทุกวันนี้ เสียงแบนและแห้งมากขึ้นครับ
        เมื่อเทียบกับรุ่นที่ผ่านๆมา แต่เน้นไปทางรายละเอียดเสียงแหลมให้มากขึ้นนั่นเองครับ
        และที่สำคัญราคารุนแรงขึ้นมากเช่นกันครับ 555+************
        Last edited by พจน์; 14 Apr 2008, 20:04:19.

Comment

วันนี้เพิ่งฟังเสียงของพี่มาเสียงระดับเทพครับ

Comment

แอมป์รุ่นเล็ก แนะนำเลือกลำโพงที่ความไวสูงๆซักหน่อยครับ
            ไม่งั้นเสียงย่านกลางต่ำ-ต่ำฟังแล้วจะรู้สึกว่าออกมาไม่หมดหรือไม่ค่อยออก

ลองดู 89-90db ขึ้นไป ที่ 8 โอม

Comment

ได้ความรู้มาเพียบเลยครับ ตัดสินใจลำบากจริงๆ ต้องลองไปฟังดูก่อนครับถึงจะตัดสิน อีกที

Comment

ไปลอง PSB กับ NHT เลยครับ ที่เดียวกัน conice มี nad ให้เอาไปลองจับคู่ดูด้วย อิอิ

ตัว 0สมบูรณ์ ก็ 86db ไม่ได้เลวร้ายอะไรมาก แต่ dynamic range อาจน้อยไปหน่อย แต่แลกกับน้ำเสียงที่อุ่นนุ่มผมคุ้มนะ และตามความเหมาะสมของขนาดพื้นที่ ที่จะเอามาเข้าคู่กับคอมด้วย แต่ถ้าเรื่องความไว PSB Synchrony กับ NHT Classic series ก็พอๆ กันเลยครับ 80db กว่าๆ พอกัน ถ้าคำนวน ขนาด และ ความไวด้วย ถ้าไม่ใช่ absolute zero ล่ะก็ PSB Alpha B1 ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ

แต่ไป conice ไปด้วยกันไหมครับ ผมก็จะไปดู SPL800R กับ CHT8R ด้วย กำลังสองจิตสองใจ ขาย Klipsch RW8 ไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว มองหา sub นุ่มๆ ไม่สะเทือนมากนัก ว่าจะไปพรุ่งนี้ มรืนนี้ พรุ่งนี้ต้องเช็คหน้าบ้านก่อน ยังจะสาดน้ำกันอยู่หรือเปล่า
                Last edited by Aeromancer; 15 Apr 2008, 02:46:38.

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                  ไปลอง PSB กับ NHT เลยครับ ที่เดียวกัน conice มี nad ให้เอาไปลองจับคู่ดูด้วย อิอิ

ตัว 0สมบูรณ์ ก็ 86db ไม่ได้เลวร้ายอะไรมาก แต่ dynamic range อาจน้อยไปหน่อย แต่แลกกับน้ำเสียงที่อุ่นนุ่มผมคุ้มนะ และตามความเหมาะสมของขนาดพื้นที่ ที่จะเอามาเข้าคู่กับคอมด้วย แต่ถ้าเรื่องความไว PSB Synchrony กับ NHT Classic series ก็พอๆ กันเลยครับ 80db กว่าๆ พอกัน ถ้าคำนวน ขนาด และ ความไวด้วย ถ้าไม่ใช่ absolute zero ล่ะก็ PSB Alpha B1 ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ

แต่ไป conice ไปด้วยกันไหมครับ ผมก็จะไปดู SPL800R กับ CHT8R ด้วย กำลังสองจิตสองใจ ขาย Klipsch RW8 ไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว มองหา sub นุ่มๆ ไม่สะเทือนมากนัก ว่าจะไปพรุ่งนี้ มรืนนี้ พรุ่งนี้ต้องเช็คหน้าบ้านก่อน ยังจะสาดน้ำกันอยู่หรือเปล่า
                  แหม ผมอยากไปด้วยจัง แต่ยังเก็บตังไม่พอเลย

รอก่อนๆ ใจเย็นๆ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post

คือ ผมอยู่ต่างจังหวัดน่ะคับ อยู่นครศรีธรรมราช คงไปด้วยไม่ได้คับ

Comment

อ้าวกำ งั้นก็ต้องแยกกันไปฟังละ แต่ conice มีสาขา นครศรีฯ ด้วยเหมือนกัน ผมคงไปสาขา Central World แต่... ไม่ใช่วันนี้ยังสาดน้ำกันอยู่หน้าบ้านเลย

อีกตัวเห็นต่างประเทศ เค้าชอบเอามาจับกับ Nad คือ Totem Mites ครับ

Comment

ใช้อันนี้อยู่ครับ C320BEE + NHT SB1 ฟังเพลงแจ๊สแล้วเคลิ้มจนหลับได้สบายๆ อิอิ

Comment

ไม่เห็นท่านเรือรบมาตอบ ^^

Comment

Originally posted by romeoh View Post
                            ใช้อันนี้อยู่ครับ C320BEE + NHT SB1 ฟังเพลงแจ๊สแล้วเคลิ้มจนหลับได้สบายๆ อิอิ
                            ตัวอย่างที่ไม่ดีนะครับ ต้องประหยัดไฟ ช่วยชาติ อิอิ

การฟังแล้วหลับเป็นอะไรที่ต้องระวังมากๆ เสี่ยงตกหมอน...

Comment

สงสัยท่านเรือติดสงกรานต์ แหละคับ

Comment

Working...
                              X