Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง ปลั๊กกรองไฟ กับ dac อันไหนดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง ปลั๊กกรองไฟ กับ dac อันไหนดี

รบกวนสอบถามครับ คืออยาก บริหารเงินให้อยู่ในงบครับ แต่ต้องเลือกซะละ
    หรือมีกรองไฟ งบ 2-3 พัน รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ

ตอนนี้มี avr lx 52 + bd lx55 + dac Xiang Sheng
    ควรจะเลือกไหนดีครับ อันไหน จะ ฟังเพลง ดีกว่ากันครับ

1.VALOR TWO > bd lx55 > hdmi ,rca > AVR
    2.ปลั๊กกรองไฟ Irene > bd lx55 > dac Xiang Sheng (moon3) > AVR

ขอบคุณครับ
    Last edited by sir_x_x; 17 Aug 2012, 12:49:31.

ผมเลือก 1 ครับ

Comment

1 ครับ

Comment

Originally posted by milestone View Post
        ผมเลือก 1 ครับ
        Originally posted by IcsakamaTo View Post
        1 ครับ
        ดีกว่ายังไงครับ ท่าน

Comment

ปลั๊กกรอง ไฟ มันมี ไว สำหรับ ชุดที่เราพอใจกับเสียงในระบบเเล้ว ไม่รู้ จะไปซื้ออะไรมาเปลี่ยน จึง เริ่ม เปลี่ยน ที่ ปลั๊ก นะครับ

หลักการที่ผม ที่ใช้ในการ ประกอบเครื่อง เสียง คือ เริ่ม จาก ชุดฟังเพลงที่ครบ ต่อกับสายเเถม รางปลั๊กไฟดีดี (ไม่ใช่ตัวกรอง )

เเล้ว จากนั้น หากเสียงเริ่มใช่ทาง ก็ ไล่จากเปลียนสาย สัญญาณ ก่อน เเล้ว ค่อย มาเปลี่ยนสาย ac จากนั้นเมื่อเสียงเริ่ม

อยู่ตัว คราวนี้ ค่อยมามองเรื่อง ลางปลั๊ก กล่องไฟ ต่างๆๆ เท่านี้เหละครับ ^^ เหมื่อนเล่นเกมยังไงไม่รู้ฮ่าๆๆ เสน่ห์ของมันอยู่ตรงนี้เหละฮ่าๆๆ

หาก ท่าน เอา dac ออก เเนวเสียงเดิมมันก็เปลี่ยนอาสิครับ หรือ ว่าไม่ถูกใจ เสียง dac ครับ ^^

Comment

Originally posted by lookchid View Post
            ปลั๊กกรอง ไฟ มันมี ไว สำหรับ ชุดที่เราพอใจกับเสียงในระบบเเล้ว ไม่รู้ จะไปซื้ออะไรมาเปลี่ยน จึง เริ่ม เปลี่ยน ที่ ปลั๊ก นะครับ

หลักการที่ผม ที่ใช้ในการ ประกอบเครื่อง เสียง คือ เริ่ม จาก ชุดฟังเพลงที่ครบ ต่อกับสายเเถม รางปลั๊กไฟดีดี (ไม่ใช่ตัวกรอง )

เเล้ว จากนั้น หากเสียงเริ่มใช่ทาง ก็ ไล่จากเปลียนสาย สัญญาณ ก่อน เเล้ว ค่อย มาเปลี่ยนสาย ac จากนั้นเมื่อเสียงเริ่ม

อยู่ตัว คราวนี้ ค่อยมามองเรื่อง ลางปลั๊ก กล่องไฟ ต่างๆๆ เท่านี้เหละครับ ^^ เหมื่อนเล่นเกมยังไงไม่รู้ฮ่าๆๆ เสน่ห์ของมันอยู่ตรงนี้เหละฮ่าๆๆ

หาก ท่าน เอา dac ออก เเนวเสียงเดิมมันก็เปลี่ยนอาสิครับ หรือ ว่าไม่ถูกใจ เสียง dac ครับ ^^
            ตามนี้เลยครับ +1

Comment

Originally posted by lookchid View Post

พอดี เพิ่ง up lx 55 มาครับ แต่ก่อนใช้ cd sony + dac คิดว่า จะเอา lx55 ต่อ avr เสียงคงน่าจะพอได้ แล้วคงปล่อย dac เพื่อมาซื้อ ปลั๊กกรองไฟครับ เลยอยาก ลองถามผู้มีประสบการ์ณ ครับ ว่า ผม จะเลือกวิธีไหน ดีกว่ากัน ยิ่งเล่นยิ่งอยากลอง อิอิ

Comment

ปล. ขอเสริมหน่อย จริงๆแล้วระบบไฟมีผลต่อเสียงพอสมควรถ้าชุดเครื่องเสียงของท่านดีพอ ก็จะเห็นถึงความต่าง
                แต่ถ้าต้องเลือกระหว่าง dac กับปลั๊กกรอง แนะนำเลือก dac ก่อน งบเหลือค่อยไป accessories ครับ

ส่วนใหญ่คนที่เล่นระบบไฟที่ดีเพื่อลด noise ที่เกิดขึ้นกับเพิ่ม dynamic ของเสียงโดยรวมซะมากกว่า (ชุดเครื่องเสียงใหญ่ๆเปลี่ยนจะเห็นผลจนสังเกตุได้)
                บางคนก็เล่นเพื่อความสวยงาม บางคนก็เล่นเพื่อความปลอดภัย แต่ละคนก็เล่นไม่เหมือนกันครับ

avr ใช้รุ่นอะไรครับ ถ้าเน้นฟังเพลงไป int amp ดีกว่าไหม
                Last edited by Seesai; 17 Aug 2012, 22:56:40.

Comment

เห็นว่ามี AVR เลยให้ข้าม DAC
                  ถ้า AVR ไม่แย่จนเกินไปผมว่า Xiang Sheng กิน AVR ไม่ลงหรอกครับ

แต่ยังไงซะถ้าราคาใกล้เคียงกัน Int amp + DAC กินอยู่แล้วครับ

Comment

คงไม่ฟันธง แต่แนะนำให้เน้นระบบไฟให้ดีก่อนเป็นพื้นฐานที่สำคัญครับ ทั้งระบบถ้าทำได้ ลงทุนระยะยาวครั้งเดียว เริ่มจากเบรกเกอร์ในบ้านมาเข้าปลั๊กผนัง จนจบถึงสาย AC เข้าเครื่อง ไม่ใช่แค่เครื่องกรองไฟ หรืองบประมาณจำกัดแนะนำให้เล่นสาย ac กับหัวท้ายปลั๊กดี ๆ เข้า AVR แล้วท่านจะทราบว่า AVR ที่ท่านมี เสียงดีขึ้นแบบบางทีท่านจะไม่ต้องเปลี่ยน dac

ไม่่งั้นท่านจะไม่ทราบว่าของที่ท่านมี มันยังเก่งได้อีกมาก เวลาเปลี่ยนแอมป์หรืออย่างอื่นทีหลัง ก็จะใช้มันได้เต็มศักยภาพ

ส่วนตัวเคยมีประสบการณ์ เคยใช้เครื่องกรองไฟ3-4พันบาท กับชุดโฮมเทียเตอร์ก็ดีระดับหนึ่ง แต่พอมาลองซื้อปลั๊กผนังยี่ห้อดังมาเล่น กับเดินสายไฟเบอร์ 4sq.mm. มาจากเบรกเกอร์ เครื่องกรองไฟแพ้กระจุยครับ ฟังดูไม่น่าเชื่อ แต่ผมเลิกใช้เครื่องกรองไฟไปนานแล้ว ยิ่งมาเล่นสาย ac หัวท้าย-ปลั๊ก ก็ดียกระดับขึ้นไปอีก จนขาย dac ทิ้งไปเลย AVR มันไม่ได้เสียงดีกว่า dac ตัวละหมื่นกว่า ๆ + สายสัญญาณ คู่ละห้าหกพัน นะครับ แต่มันไม่***งกันมาก และได้ความสะดวกสบายมาแทน เพราะไม่ต้องเปิดคอม- ลงโปรแกรมให้วุ่นวาย เสียบแฟลขไดรฟ์เข้า avr และกดเล่นเลย ไฟล์ Hi-res ก็เล่นได้

ถ้างบประมาณจำกัดก็ค่อย ๆ อัพไปเรื่อย ๆ ก็ได้ครับ ฝากไว้พิจารณาดูครับ

Comment

ไม่แนะให้ใช้กรองไฟ กับพวกที่ขยายสัญญาณ อย่าง amp และ ปรี เสียงมันจะอั้นๆ ฟัง a-b เทียบกันออกเลย

fillter เหมาะสำหรับพวก data processing พวก tv ,player,dac มากกว่า,พวกนี้ไฟดี สัญญาณจะออกมาดี

Comment

แล้วระหว่าง bd pioneer lx55 กับ dac ผมควรใช้ร่วมกัน หรือ ว่า ใช้ bd อย่างเดียวก็พอครับ จะได้เอาเงินไปเพิ่มสายอย่างอื่นแทน ตอนนี้ใช้ rca moon3 อยู่

Comment

BD อย่างเดียวพอครับ ระบบคุณไม่จำเป็นต้องมี DAC หรอก

Comment

Originally posted by sir_x_x View Post
                            แล้วระหว่าง bd pioneer lx55 กับ dac ผมควรใช้ร่วมกัน หรือ ว่า ใช้ bd อย่างเดียวก็พอครับ จะได้เอาเงินไปเพิ่มสายอย่างอื่นแทน ตอนนี้ใช้ rca moon3 อยู่
                            จัด oppo 95 ครับ แนะนำ SNR สูงกว่า dac ที่ขายกันอีก

Comment

ตอนแรกผมก็คิดว่าใส่ปลั๊ก IEC fillter แล้วเสียงจะอั้น เสียงจะแห้งพอลองด้วยตนเองแล้วไม่เห็นเป็นอะไรเลย ผมกลับรู้สึกว่าดีขึ้นด้วยครับ ผมชื้อมาจากร้านัฐพงษ์ 120 บาท ผมก็เอาใส่ที่ปลั๊กรางไม้ ซะเลย และในปรี ผมก็ใส่อีกด้วยครับ เสียงก็ปกติไม่มีอาการเพี้ยนไปแต่อย่างใดครับ

ผมเคยถาม แต่ก็มีคนตอบว่า ในเครื่อง mark levinson ก็ยังมีเลยครับ ตัวใหญ่ซะด้วย เป็น แบบ EMI และเขายังอธิบายว่า ที่ว่าทำให้เสียงอั้นหรือแห้งนั้น คงไม่ใช่บางจุดที่ปลั๊กกรองไฟกรองไปหูเราไม่สามารถจะรับฟังได้อยู่แล้ว แต่ก็ให้ดูสเปคของปลั๊กตัวกรองด้วย

และก็มีคนแกะปลั๊กกรองไฟตัวละ 2500 ข้างในมี C x2 คร่อมอยู่ตัวเดียวเอง 5555

เครื่องผมทั้งใส่ปลั๊กกรองไฟ แถมยังเอา C x2 คร่อมสวิสต์แถมอีกด้วยครับ
                              Last edited by cleaning; 19 Aug 2012, 11:38:03.

Comment

Working...
                              X