Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยทำห้องเก็บเสียงเข้ามานิดนึงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยทำห้องเก็บเสียงเข้ามานิดนึงครับ

เผอิญบ้านผมมันเป็นแบบทาวน์โฮมน่ะครับ ผนังติดกัน แล้วสงสัยคือว่า พอจะทำห้องเก็บเสียงแบบถูกๆได้มั้ยครับ
    เผอิญด้านนึงของห้องที่หันเข้าด้านหน้าเป็นประตูกระจกใหญ่เต็มด้วยน่ะครับ
    ขอคำปรึกษาหน่อยน่ะครับ

dun nidๆ

Comment

ถ้าจะทำห้องเก็บเสียงก็ต้องทำผนัง2ชั้น ตรงกลางเป็นอากาศ

Comment

ไม่เป็นอากาศก็ได้ครับ แต่ต้องไม่มีอะไรเลย อิอิ (สูญญากาศ) รับรองเสียงไม่ออกไปแม้แต่ 0.0000000000000001 db แต่ก็แพงตามไปด้วยเพราะส่วนใหญ่ที่เป็นผนังสูญญากาศ จะเป็นห้องอัด ไว้กั้นระหว่างห้องอัดกับ ห้อง mix control เท่าที่ผมเคยเห็นในที่ฝึกงาน ตรงกระจก เค้าจำทำสูญญากาศด้วย ผนัง double wall บุอีกรอบที่ผนังชั้นนอก เพดานบุวัสดุกันเสียง ประตู หนาเป็นคืบ (หนักมากด้วย)

แต่สำหรับ ห้องโฮม ส่วนที่เป็นกระจก หรือด้านที่เป็นกระจก ให้ขึงผ้าม่านซะเพื่อลดแรงสะท้อน
        Last edited by Aeromancer; 16 Apr 2008, 18:42:28.

Comment

แล้ววัสดุที่เป็นโฟมที่เค้าขายกันนั่นลดเยอะมั้ยครับ ที่เป็นลูกคลื่น แต่เอามาแปะข้างฝานี่ดูแล้ว อุบาทว์น่าดู

Comment

เป็นวัสดุพวกนั้นเป็นวัสดุ ป้องกันการสะท้อนซะมากว่า การซับเสียงหรือ หักล้างเสียงน่ะครับ

การหันลำโพง ดีๆ ให้เสียงหักล้างกันเองก็เป็นอีกวิธีนึงด้วย ลองตีผนัง double wall ตามคุณ Jo ว่า และปูวัสดุซับเสียง หรือขึงผ้าม่าน ในจุดที่เป็นพื้นที่เรียบ หันลำโพงเข้าหากัน ให้เป็นแนวชนแนว ก็ช่วยได้ครับ เสริมอย่างละนิด อย่างละหน่อย ช่วยได้มากครับ จริงๆ เราทำกันเองก็ได้ แผ่น Acoustic เนี่ย เคยเห็นเค้าตัดโฟม และใช้กรอบไม้หนุน แขวนในตำแน่งที่เสียง เลยแนวไปกระทบผนัง ครับ

Comment

ผนังสองชั้น แล้วตรงกลางต้องเป็นสูญญากาศมั้ยครับ

Comment

เป็น สูญกาศ ก็แพงน่ะสิครับแต่พยามทำให้อากาศเหลือน้อยที่สุดดีกว่า
                วิทยาศาสตร์ ประถมไง เสียงเดินทางผ่านอากาศ ถ้าอากาศน้อย หรือไม่มี เสียงก็เดินทางผ่านไปได้ยากกว่า

Comment

ของผมใช้ไม้อัดขาด 2x2 ฟุตแป่ะด้วยฟองน้ำแล้วหุ้มด้วยผ้าอีกที สิ่งที่ได้ระบบเสียงในห้องนุ่นและเนียนขึ้น เล่นกับเสียงได้มากขึ้น แต่ยังไม่ดีพอที่จะกันไม่ให้เสียงเร็ดรอดออกไป ถามไปยังผู้รู้เค้าให้เปลี่ยนบานประตูให้หนาขึ้นและอุดรูตามช่องต่างๆ ให้หมด

Comment

Working...
                  X