Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา5.1กับVista 64 bit ครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา5.1กับVista 64 bit ครับ?

ผมมีปัญหาเรียนสอบถามดังนี้ครับ

เครื่องคอมผมลงไว้ 2 OS
    1.Windows SP2 32 bit ไม่มีปัญหาเสียงที่ออกครบ5.1
    2.Vista Ultimate 64 bit มีปัญหาเสียงที่ออกเป็น2.1เท่านั้น
    ไม่ออกครบทุกลำโฟง ทั้งที่ต่อแบบเดียวกันทุกประการ

M/B IP35IP spec. on Bord ได้ถึง 7.1 ครับ
    เรียนสอบถาม ผู้ชำนาญแนะนำวิธีการแก้ไขด้วย
    ผมเพิ่งลองใข้ 5.1 เป็นครั้งแรกมือใหม่ครับ
    ขอข้อแนะนำอย่างละเอียดด้วยครับ

ขอบคุณ

ลองเซ็ตให้เป็นลำโำพง 5.1 หรือยังครับ? ถ้ายังลองคลิกขวา ที่รูปลำโำพงตรง taskbar อ่ะครับ แล้วไปตรง playback devices จากนั้นคลิกที่ speaker แล้วเลือก config ครับ

Comment

ได้ทำตามที่คุณwasteddogแนะนำมาทุกประการครับ
      ตอนTestเสียง5.1 ลำโฟงมีเสียงจริงออกมาไม่มีปัญหาอะไร
      แต่พอเปิดเพลงผ่านโปรแกรมMP3หรืออื่นๆก็ออกเพียง2.1เท่านั้น

ตรวจสอบ Driver มันก็ล่าสุด 2/13/2008 IDT High Definition
      Audio CDDEC. ได้ทำการ up date ใหม่อีกครั้ง แต่ก็คือตัวเดิมใหม่ล่าสุดครับ

ได้ทำการทดสอบบน IDT Audio Control Panal test เป็นเสียง 5.1 ก็ออกทุกลำโพงตอนทดสอบเสียง แต่พอเปิดเพลงจริงกับออกเพียง 2.1 เหมือนเดิม ปัจจุบันยังแก้ไขปัญหานี้ไม่ได้ ไม่ทราบจริงๆว่าอะไรคือสาเหตุที่แท้จริง

Comment

Working...
      X