Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครมีคำแนะนำด้าน soundcard สำหรับอัดเพลงบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครมีคำแนะนำด้าน soundcard สำหรับอัดเพลงบ้างครับ

มีคนมาปรึกษาอยากทำการบันทึกแผ่นเสียงที่สะสมไว้ เนื่องจากผมไม่ค่อยสันทัดด้านนี้จึงอยากถามทุกท่านครับ

1. sound card ที่สามารถบันทึกเสียงได้ดี ไม่มี noise แทรก โดยภาค input เป็นสัญญาณ ซ้าย-ขวา ราคาประมาณเท่าไหร่? มีรุ่น/ยี่ห้อไหนบ้าง? และหาซื้อได้ที่ไหน? (ผมเคยตั้งกระทู้ทำนองนี้มาครั้งหนึ่งแต่ไม่ได้เฉพาะเจาะจงรายละเอียดด้านนี้ ซึ่งครั้งนั้นคุณเรือรบ ได้แนะนำ ESI Juli@ มาครับ ซึ่งตอนนี้พอจะซื้อแล้วเลยมาหาข้อมูลเพิ่มเติมนะครับว่ามีตัวเลือกอื่นๆบ้างไหม และจะหาซื้อได้จากที่ไหน)

2. ต้องบันทึกเสียงแบบไหน ถึงจะสามารถส่ง output ไปยัง AVR ได้คุณภาพดีที่สุดครับ

3. สายสัญญาณส่งไป AVR นี่ต้องเป็นแบบไหน SoundCard->L/R หรือ DAC->L/R หรือ Digital (Optic/Coax) หรือ อื่นๆ

4. โปรแกรมสำหรับเล่นไฟล์เสียงที่ใช้ควรเป็นโปรแกรมอะไรครับ (winamp/foobar/ect.)

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

ปล. ก่อนตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาผมไล่อ่านกระทู้ในหมวดนี้ย้อนหลังไปสิบกว่าหน้าแล้วครับ แต่ก็ยังไม่ได้ความกระจ่างเลย

1 Juli@

2 Bitmatched transfer โดย ASIO ผ่าน s/p dif ไปเข้า monitor ก็ Juli@

3 Juli@ ใช้ได้ทุกอย่าง RCA TRS Optical Coaxial จะเอาไปต่อกับอะไรก็ได้

4 Wave + foobar +asio เที่ยงตรงที่สุด

-----------------------------------------------------------------

จะ rip แผ่นเสียง turntable เข้าคอมบ่ ผมไม่ค่อยแน่ใจว่า Jui@ รับ phono in ใหม

บางทีต้องใช้ preamp ช่วย

Comment

ขอบคุณมากครับ เด๋วผมไปหาข้อมูลสถานที่จำหน่ายเพิ่มเติมอีกที

Comment

Working...
      X