Announcement

Collapse
No announcement yet.

CANTON MOVIE 130 + Harman/Kardon HK156 เซ็ตประหยัดที่ให้เสียงเกินตัวจริงๆฮับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] CANTON MOVIE 130 + Harman/Kardon HK156 เซ็ตประหยัดที่ให้เสียงเกินตัวจริงๆฮับ

สวัสดีครับ วันนี้ว่างๆตอนดึกๆระหว่างดูบอล เลยมารีวิวแบบฉบับๆบ้านๆให้ทุกท่านดูเล่นๆขำๆนะครับ
    ภาษาด้านเสียงของผมอาจจะเป็นแนวๆบ้านๆหน่อยนะครับ ต้องขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วยครับผม

ชุดลำโพง CANTON MOVIE 130 ส่งตรงมาจากเยอรมันเลยครับ ปกศ. จากผู้นำเข้า 3 ปีเลยทีเดียว
    มีขายึดมาให้ในชุดเลยครับ ทั้ง CENTER และ SATTELITE ทั้ง 5 ตัว
    SUBWOOFER เป็นขนาด 8" ครับแต่ค่อนข้างหนักเหมือนกันนะ
    ตัวเล็กๆน้อยๆทั้งนั้นเลย เสียงจะออกมาขนาดไหนน่อ

ขาตั้ง CANTON สำหรับลำโพง CANTON MOVIE โดยเฉพาะครับ

สายลำโพง คู่หน้าและเซ็นเตอร์ผมใช้ของ KIMBER คุณภาพสายดีมากครับ ทั้งแข็ง ทั้งดูทน ให้เนื้อเสียงเยี่ยมเลยครับ

สายลำโพงเซอร์ราวน์ ผมใช้ของ FURUTEK ครับ ให้เนื้อเสียงออกทางทุ้มหน่อย เหมาะกับการดูหนังครับ

ตัว AVR ใช้ Harman / Kardon HK156 ตัวเล็กๆครับ กำลังขับพอสำหรับตัวชุดนี้แน่นอน

พอดีตอนพี่ๆเขามาเซ็ตให้ ผมไม่ได้ถ่ายรูป พอดีช่วยงานเขาด้วย เลยไม่มีรูประหว่างจัดทำครับ

หลังจากประกอบอะไรเสร็จแล้ว ก็จะได้ดังนี้ครับ

เซอรราว***งกันประมาณ 2 เมตร 40 เซน ส่วนคู่หน้า ***งกันประมาณ 1.7 เมตร ระยะนั่งหากจากจอประมาณ 2.2 เมตร
    ซับอยู่ไปทางด้านขวา ของลำโพงขวาครับ

เซตติ้งคร่าวๆ ผมเห็นว่าตั้งไว้ 90hz นะ เดี๋ยวเปิดให้ดู ตอนนี้ยังเปิดไม่เป็น

ประมวลรูปอื่นๆนะครับ

เซนเตอร์

สายลำโพงคิมเบอร์

สายซับ (ไม่รู้ของอะไร)

ซับ

หน้าซ้าย

หน้าขวา

หลังซ้าย

หลังขวา

....

เสียงที่ได้หลังจากติดตั้งเสร็จ ยังแข็งๆอยู่นะครับ ไม่ละเอียดมากคงต้องรอเบิร์นสักพัก แต่เท่าที่ลองแล้วพอใจมากครับ
    ลำโพงกระจิ๋วหลิ๋วแค่นี้กลับให้เสียงเหมือนลำโพงชุดใหญ่ ห้องผมเล็กๆ เลยเปิดได้แค่ -30 Db ก็ดังสนั่นและ
    ดูหนังมันส์มาก แยกซ้ายขวาเซอรราว์น ชัดเจน เสียงแหลมไม่แสบแก้วหู เสียงกลาง เสียงพูดชัดเจน แทบไม่ต้องเพิ่ม center เลย
    เสียงเบสระเบิดจาก subwoofer สนั่นสะใจครับ เปิดดังมากไม่ได้เลย เดี๋ยวโดนด่า ...

เดี๋ยวมาพิมพ์ต่อ ขอลองไปเรื่อยๆก่อน

ในงบประมาณ 3 หมื่นปลายๆ สี่หมื่นต้นๆ ก็จบครับ สำหรับเซ็ตนี้ รวมสายและขาตั้งลำโพงหมดเรียบร้อย ถ้ามีสายอยู่แล้วก็ประหยัดไปได้อีกเยอะครับ

พี่ๆน้องๆคนไหนว่างๆอยากลองมาเทสมาเล่นก็มาลองได้เลยครับ ยินดีอย่างยิ่งครับ เผื่ออยากซื้อผมก็แนะนำให้ได้ครับ
    อยู่ย่านลาดพร้าว เลียบทางด่วนรามอินทรา คร้าบผม
    Last edited by golfmusic; 30 Aug 2012, 05:34:44.

แจ่มๆ ลำโพงชุดนี้กำลังมองอยู่เหมือนกัน แต่ ขาย H/K 160 ไปแล้ว สงสัยต้องหาซื้อกลับมาเล่นใหม่ซะแล้วนะ เห็นต่างประเทศ รีวิวไว้เหมือนกัน ว่าแต่ท่านสั่งซื้อโดยตรงเลยเหรอลำโพงนะครับ เห็นมีท่านหนึ่งสั่งซื้อเข้ามาด้วยแนะนำด้วยครับ เพื่อสนใจ

Comment

Originally posted by tor25230 View Post
      แจ่มๆ ลำโพงชุดนี้กำลังมองอยู่เหมือนกัน แต่ ขาย H/K 160 ไปแล้ว สงสัยต้องหาซื้อกลับมาเล่นใหม่ซะแล้วนะ เห็นต่างประเทศ รีวิวไว้เหมือนกัน ว่าแต่ท่านสั่งซื้อโดยตรงเลยเหรอลำโพงนะครับ เห็นมีท่านหนึ่งสั่งซื้อเข้ามาด้วยแนะนำด้วยครับ เพื่อสนใจ
      ตอนนี้มีตัวแทนจำหน่ายแล้วครับผม ถ้าท่านสนใจมาลองของจริงกับผมก่อนก็ได้ครับ

Comment

วันนี้เต็มแล้วนะครับ ท่านใดสนใจอยากฟังเสียงจริงเข้าคิวรอพรุ่งนี้ได้เลย ^^

Comment

จับกับ Yam น่าจะแจ่ม

Comment

ถามเรื่อง TV ได้ไหม ท่านใช้ LM7600 หรือป่าวครับ

ดูพวกฟรีทีวีชัดไหม ดูผ่านกล่องหรือป่าวครับ

Comment

Originally posted by maxzaba View Post
              จับกับ Yam น่าจะแจ่ม
              แม่น
              Originally posted by paaekung View Post
              ถามเรื่อง TV ได้ไหม ท่านใช้ LM7600 หรือป่าวครับ

ดูพวกฟรีทีวีชัดไหม ดูผ่านกล่องหรือป่าวครับ
              ก็ชัดนะครับ แต่ส่วนไหยดู hd

Comment

CANTON ผมว่าสำหรับห้องไม่ใหญ่นักนี้ดีมากๆเลย เสียงคุ้มค่าคุ้มราคา เคยไปฟังที่งาน BAV รู้สึกว่าซับยังไม่สะเทือนถึงใจเท่าไหร่ แต่ก็ไม่แปลกใจ ตัวไม่ได้ใหญ่มาก แต่สำหรับเสียง Satt นั่นแบบว่าใหญ่โตเกินตัวไปเยอะเลยที่เดียวคับ ถ้าใครคิดจะเริ่มเล่นชุดโฮม ผมว่ามองข้าง In The Box มาพวกนี้เลยดีกว่าคับ แพงกว่าดีก็ดีกว่าเยอะคับ

ปล.ชอบมากกว่าลำโพง ดูหนัง ยี่ห้อสุกี้ ที่ราคาหลักแสน

Comment

อ่อครับ ของเป็นเคเบิ้ลคครับเลยไม่ค่อยชัด

คือต้อง hd อย่างเดียวถึงจะชัดสุดใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by paaekung View Post
                    อ่อครับ ของเป็นเคเบิ้ลคครับเลยไม่ค่อยชัด

คือต้อง hd อย่างเดียวถึงจะชัดสุดใช่ไหมครับ
                    ช่ายแล้วครับ ยิ่งดูหนัง hd ยิ่งชัด

Comment

furutech not furutek

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                        furutech not furutek
                        OH ขอบคุณมากๆครับผม

Comment

CANTON ผมว่าสำหรับห้องไม่ใหญ่นักนี้ดีมากๆเลย เสียงคุ้มค่าคุ้มราคา เคยไปฟังที่งาน BAV รู้สึกว่าซับยังไม่สะเทือนถึงใจเท่าไหร่ แต่ก็ไม่แปลกใจ ตัวไม่ได้ใหญ่มาก แต่สำหรับเสียง Satt นั่นแบบว่าใหญ่โตเกินตัวไปเยอะเลยที่เดียวคับ ถ้าใครคิดจะเริ่มเล่นชุดโฮม ผมว่ามองข้าง In The Box มาพวกนี้เลยดีกว่าคับ แพงกว่าดีก็ดีกว่าเยอะคับ

ปล.ชอบมากกว่าลำโพง ดูหนัง ยี่ห้อสุกี้ ที่ราคาหลักแสน

Comment

Originally posted by 428tv View Post

แอ๊ะ นี้มันข้อความผม หุหุ

Comment

Originally posted by maxzaba View Post
                              แอ๊ะ นี้มันข้อความผม หุหุ
                              งงเหมือนกันผมจะ QUATE ต่อแล้วมันไม่ขึ้น

Comment

Working...
                              X