Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ของดีต้องดัน

Comment

• พอใส่แผ่นเข้าไปจะขึ้นหน้าจอแบบนี้คับ

พอกด Enter ไปแล้วขึ้นแบบนี้คับ แล้วเครื่องก็รีสตาร์ทเองเลย วนๆเวียนแบบนี้ไปหลายยี่สิบรอบแล้วคับ

ไบออสก็เข้าไปตั้งแล้วคับ

สเป๊คเรื่องไม่ทราบว่าลงได้รึปล่าคับ

M/B = Asrock P4VM890
      RAM = Corsair DDR400 1024*2 (ลองเอา NCP มาเปลี่ยนดูแล้ว)
      VGA = nVidia GeForce 8500 GT (ลองเอา 8600 มาเปลี่ยนแล้ว)
      HDD = ST340014A (ลองเปลี่ยนเป็นแบบ SATA แล้วคับ)
      Drive = SONY DVD RW AW-G170A
      RTL8139 Family PCI Fast Ethernet
      Creative AudioPCI ES1373 อันนี้ถอดออกแล้วคับ
      ลองลงกับอีกเครื่องแล้วคับเป็นเหมือนกันเลย ลองไรท์แผ่นใหม่ 2 แผ่นใช้แผ่นเปล่าอีกยี่ห้อหนึ่งก็ไม่ได้คับ
      อีกเครื่องผมใช้ฮาร์ดดิสกะดีวีดี SATA ลงแล้วก็ไม่ได้เหมือนกันคับ เป็นเพราะไฟล์ที่โหลดมาไม่ครบรึเปล่าคับ
      พอดีน้องกำลังดูหนังอยู่เลยไม่ได้ถ่ายรูปอีกเครื่องมาให้ดู แต่เป็นเหมือนกันเลยคับ

ปล.ขอถามอีกข้อคับ ถ้าลงผ่านแล้วจะสามารถใช้แบบ Dual View 2 จอได้มั๊ยคับใช้ DVI ทั้งสองจอคับเพราะจอ Fujitsu ไม่มี D-Sub เลยผมต้องการแค่ 2048*768 pix เท่านั้นคับเพราะจอ 15" เอง
      **รูปอาจจะไม่ค่อยชัดเท่าไหร่นะคับ พอดีไม่ได้ชาร์จแบตเลยเอากล้องมือถือถ่ายเอาแทน**
      Last edited by TTPH; 24 Jul 2008, 06:48:20.

Comment

• อาการของคุณ TTPH นะคับ ให้ปรับไบออส ในหน้า Power อะไรซักอย่าง ปรับเป็น S3(STR) คับ

และเปิด Memory remap ด้วยคับ น่าจะช่วยได้

Comment

• ดันให้ครับ

Comment

• Originally posted by zpp009 View Post
            ตอนนี้ลงได้แล้วครับ พอดีไปอ่านอีกกระทู้นึงแล้วเอาตัว fix JMicron มาใช้ แล้วก็ลงได้แล้วครับ

แต่ตอนนี้มีปัญหาสำคัญครับ

คือพอลองคลิ้กขวาหรือเอาเมาส์ไปชี้ตรงพวก เมนู แล้วตัวหนังสือมันไม่โชว์น่ะครับ มันเป็นกรอบโล่งๆครับ
            [IMG][/IMG]
            แต่พอจะปิดหน้าต่างนั้นลงมันจะเห็นตัวหนังสือโชว์ขึ้นมาแว่บนึงพร้อมๆกับที่มันปิดหน้าจอลงไปครับ
            [IMG][/IMG]
            ภาษาไทย ภาษาอังกฤษ ก็เป็นครับไม่รู้ต้องไปตั้งค่าตรงไหนหรือเปล่า หรืออะไรไม่ support ก็ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
            แก้ได้แล้วครับ

ลองลงใหม่หมดครับ แล้วตอนเลือก driver การ์ดจอ ผมลองไล่อ่านดูทีละตัว มันมีตัว fix แก้ white menu ครับ เพราะถ้าใช้การ์ดจอรหัส ATI HD 3850 , HD 3870 จะต้องติ้กตรงนี้ด้วย

ถ้าใครเจอปัญหานี้เหมือนผมก็ลองติ้กถูกตรง fix white menu ดูนะครับ

Comment

• คุณ TTPH ครับ ไม่มีคนลง kalyway ผ่านเลย ต้องลองแผ่นอื่นแล้วมั้งครับ
              Jas 10.5.2 ,Leo4All , iATKOS v2

ในบอร์ดinsanlymac เขาลง Leo4all ผ่านนะครับ เข้าไป seach แล้ว solv เลย

ว่าจะมาบอก คุณ zpp009 เมื่อก่อนลงเครื่องที่ใช้การ์ดจอ ATi ต้อง patch mouse tear ด้วย แต่พอเป้น ATi HD มันเปลี่ยนเป็นชื่อ fix white menu แล้วหรอเนี่ย

ขอบคุณสำหรับขอ้มูลครับ

Comment

• พอดีที่ร้านลดราคาWireless Lan USBรุ่นนี้อ่ะครับ ถ้าซื้อมามันจะใช้กับแมคเทห์ได้ไหมเนี่ย
                SWEEX LW053

ชิพWireless : Ralink RT2571WF

Comment

• Ralink RT2571WF

รุสึกว่า ชิพรุ่นนี้จะใช้ได้นะครับ โดย ที่ใช้ USB wireless utillity

แต่เอาชัวร์ๆ นะคับ
                  ที่เคยใช้มา เห็นทันที DWA-110 เป็น USB คับ

Comment

• http://wiki.osx86project.org/wiki/in...0.5.2#Wirelessเชิญดูหน้านี้งับ

Comment

• โอ้ว ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองดูก่อนยังไงได้ออกไปซื้อเย็นนี้ จริงๆมีอีกอันค่อนข้างชัวร์ว่าใช้ได้คือ TP-Link TL-WN322Gอ่ะครับ (มีDriverแล้วด้วย) แต่ต้องสั่งของ กว่าจะได้ก็จันทร์-อังคารโน่นแน่ะ

Comment

• Originally posted by cartoondw View Post
                        ไฟล์ .kext ใช้โปรแกรมไรเปิดอ่ะคับ

ขอบคุณคับ
                        ต้องเปิดใน Mac โดยใช้ kexthelper7 ครับผม

Comment

• ของผมลงแล้วมันติดอยู่แค่ตรงนี้ครับ

Press Enter to start up Darwin/x86 with no option, or you can :
                          Type –v and press Enter to start up with diagnostic messages
                          Type ? and Press Enter to lern about advanced starup option

Boot :

แล้วก็หยุดอยู่แค่นี้ Enter ก็ไม่ได้ พิมพ์ V- อะไรต่อ ก็ไม่ได้ สังเกตดูไฟคีย์บอร์ดและเมาท์ไม่ติดครับ ใช้คีย์บอร์ด+เมาท์ USB ของ logitech ครับ
                          ลองทั้ง Kalyway 10.5.1 และ Kalyway 10.5.2 AMD_INTEL ลองHDD ทั้ง SATA และ IDE ก็ขึ้นเหมือนเดิมครับ ต้องปรับอะไรที่ BIOS ก่อนหรือเปล่าครับ

Spec ครับ
                          CPU : E2180
                          Asrock 4Dual-VSTA (VIA PT880 chipset)
                          Lan VIA Rhine ll Fast Ethernet Adepter Onbord
                          Audio Realtex HD Audio (ALC 888X

Asus ATI 3650 Silence (512 MB) DDR2
                          LG DVD 20X light Scripe/SATA
                          Seagate 160 GB SATA ll / Seagate 80 GB ide

Spec เหมือนของคุณ heng 2006 ใน gunlimited ที่ลงได้ ตาม Link ครับ

http://www.gunlimited.com/forum/inde...howtopic=22662

Comment

• Originally posted by @~* View Post

ให้ดูเล่นๆ ^^

GA-X38-DQ6
                            E8200 @3.8GHz
                            Crucial Tracer PC-8500 1GBx2
                            1950XTX
                            E8200 �ของท่านลากได้แค่ 3.8 เองหรา อิๆ

Comment

• การลงโปรแกรม Mac ยากไหมคับ ช่วยสอนทีคับ

แบบว่าผมเพิ่งเคยใช้ mac จะลงโปรแกรม Mac

แต่ไม่รุ้ว่าจะเข้าหน้า bios ไปตั้ง ให้มัน boot จากแผ่นยังไง

ใครรู้สอนผมตั้งแต่ต้นได้เป่าคับ

เพราะว่าคอมมีปันหาจะลงใหม่คับ แล้วไม่รุ้ว่าต้องลงโปรแกรม พวก vga, sound อะไรพวกนี้
                              ให้มัน search จากแผ่นเองได้เป่าคับ

ขอบคุณนะคับ

Comment

• สำหรับคนใช้ 3870,38710X2และ 3850 ใช้ตัวแก้และไดร์เวอร์

วิธีการลง เอาไปไว้ในโฟล์เดอร์ HDDท่าน/System/Library/Extensions

เสร็จแล้ว รีเครื่องคับ

Natit.kext.zip

อันนี้ไดร์เวอร์

http://rapidshare.com/files/13261553...870x2.zip.html

อันนี้ตัวแก้เมนูขาว

Comment

Working...
                                X