Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by gunnerplus View Post
    Realtek RTL8139 810x Family Fast Ethernet NIC แลนกาด รุ่นนี้ ใช้ได้ไหมครับ ช่วยที จำสำเร็จและ

เสียง กราฟฺิก มาหมดและ
    ใช้ได้ในทันทีที่ท่านใส่คับ

Comment

• ผมติดตั้ง Leopard 10.5.2 ไว้กับการ์ดจอรุ่นหนึ่ง ทีนี้พอจะเปลี่ยนการ์ดจอไปใช้อีกรุ่นคนละค่ายกันเลย ... จะมีวิธีเลือก-ลบ-เปลี่ยนไดร์เวอร์ได้ยังไงครับ สามารถทำใน Leopard เลยได้ไหม หรือว่าต้องลงใหม่ แล้วไปติ๊กเลือกเอาตรง Customize ... รบกวนด้วยครับ

Comment

• Originally posted by vfspostwork View Post
        ผมติดตั้ง Leopard 10.5.2 ไว้กับการ์ดจอรุ่นหนึ่ง ทีนี้พอจะเปลี่ยนการ์ดจอไปใช้อีกรุ่นคนละค่ายกันเลย ... จะมีวิธีเลือก-ลบ-เปลี่ยนไดร์เวอร์ได้ยังไงครับ สามารถทำใน Leopard เลยได้ไหม หรือว่าต้องลงใหม่ แล้วไปติ๊กเลือกเอาตรง Customize ... รบกวนด้วยครับ
        ก็หาไดร์เวอร์ใหม่มาลงเลยคับ ไดร์เวอร์เก่าช่างมัน ว่าแต่ รุ่นอะไรของท่านอะ

Comment

• ใช้ ati 3400 ออนบอร์ดครับ มันไม่สนับสนุนโปรแกรม Final Cut Studio (ต้องใช้การ์ดจอแยก และสนับสนุน QE/CI) ... ยังไม่มีไอเดียว่าจะใช้อะไร อาจเป็นของ nVidia หรือ Ati ค่ายเดิม ... วิธีหาไดร์เวอร์มาลงใหม่นี่แหล่ะครับ ทำไม่เป็น ... อย่างซาวด์ผมเป็น alc-889a ผมว่าตอนติดตั้งผมติ๊กเลือกไม่ถูก (customize) เลยอยากกลับไปเลือกใหม่ เห็นเขาว่าต้องเลือก AppleHD เลยไม่รู้ทำไง ... ต้องลงใหม่หรือเปล่า (มันบอก 5 ชั่วโมงแหน่ะ ทำไมมันนานขนาดนั้น) ...

Comment

• Originally posted by wangtrirat View Post
            ใช้ได้ในทันทีที่ท่านใส่คับ

ท่านครับ มันเป็นเหมือนเดิม ผมไม่รุ้ว่าต้องไปปรับอะไรที่ ไบออส หรือ ปิดอะไรบ้าง M2N-E SLI

ถ้าท่านว่าง ช่วยผมทีนะครับ

ขอบคุณมาก

Comment

• Originally posted by ganesha View Post
              โอ... Boot retail Disc น่าสนครับ ผมมีแผ่นแท้ทั้ง Tiger และ Leopard ผมอยู่แถวสุขุมวิท 101/1 ครับ ถ้าสะดวกมารับได้เลยครับ
              ซักแผ่น อิๆ

Comment

• เย้ ลงได้แล้ว เสียง ภาพ มาหมด แต่ เล่นเน็ตมะได้ เซ๊ตค่าLAN ไม่เป็น แต่ เท่าที่ดู มัน ไม่มี Realtek RTL8139 810x Family Fast Ethernet NIC ใน ฮาดแวร์ ต้องล ง driver ไหมครับ

Comment

• ตอนนี้ใช้ได้เรียบร้อยแล้วครับ โล่งใจ ไม่ต้อง ซื้อ อะไรเพิ่ม งิงิ เร็ว แรงดี ภาพ สมบูรแบบ แต่ ทำไม เปิดโปรแกรม Preview , Photo Booth กลับแจ้งว่า thegraphics card install in this computer does not support Photo Booth

Comment

• Originally posted by gunnerplus View Post
                    ตอนนี้ใช้ได้เรียบร้อยแล้วครับ โล่งใจ ไม่ต้อง ซื้อ อะไรเพิ่ม งิงิ เร็ว แรงดี ภาพ สมบูรแบบ แต่ ทำไม เปิดโปรแกรม Preview , Photo Booth กลับแจ้งว่า thegraphics card install in this computer does not support Photo Booth
                    ในหน้า about this mac มันบอกหรือเปล่าว่าการ์ดจอเราซัพพอร์ท QE/CI

Comment

• Update ข่าวล่าสุดครับ

เมื่อวานเอาแผ่น JaS 10.5.2 ไปเปลี่ยน เป็น KalyWay 10.5.2 มา

ลงง่ายมากๆ ครับ แทบไม่ต้องทำไรเลย และแล้ว ก็สามารถใช้งาน Leopard ได้สมใจนึก

ขอบคุณ คุณBeaver XT มากครับ ที่แนะนำ

ตอนนี้กำลังหา Driver VGA อันใหม่ให้มันอยู่ เพราะว่า จอมัน Resolution เห็นแค่ 1024x768 เอง ทั้งๆที่ XP เห็น 1400x960

Comment

• Update ล่าสุดครับ

หา Download VGA driver for Mac ได้ที่ไหนอ่ะครับ
                        ของผม ASUS Nvidia Geforce 8500GT

Comment

• Originally posted by kingstorm View Post
                          Update ล่าสุดครับ

หา Download VGA driver for Mac ได้ที่ไหนอ่ะครับ
                          ของผม ASUS Nvidia Geforce 8500GT
                          นี่เลยคร๊าฟฟฟ http://nvinject.free.fr/files/NVinje..._installer.zip

Comment

• Originally posted by wangtrirat View Post
                            นี่เลยคร๊าฟฟฟ http://nvinject.free.fr/files/NVinje..._installer.zip
                            ถามอีกนิดนะคร๊าบ ว่า Download แล้ว มันลงอย่างไรบ้าง เห็นอ่านๆ แล้วเค้าบอกว่า

After deleting the OpenGL.framework folder in /System/Library/Frameworks, copying the 10.5.2 OpenGL.framework folder to /System/Library/Frameworks

อันนี้หมายความว่า ต้องมี OpenGL ด้วยใช่ไม๊ครับ

แล้ว ตาม Link นั้น มันใช้วิธีลงยังไงครับ คือผมมือใหม่จริงๆ ขอความกรุณา ด้วยคร๊าบ

Comment

• ในแมคมันจะมีตัวแตกไฟล์คับ พอแตกออกมาก็เป็น installer จามขั้นตอนคับ ง่ายมั๊กๆ

Comment

• ตอนนี้ สมบูรณ์แบบและ ไช้ได้ทุกสิ่ง งิงิ ด้วยฝีมือ การ มั่วนิ่มๆ

ติดใจเลยเมื่อได้ลองเล่น ไม่กลับไป วินโดว์เลย

Comment

Working...
                                X