Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการลง Mac OSX Leopard บนเครื่อง PC ใครสนใจเข้ามาดูเลยครับ

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องผมยังใช้ไม่ได้เลยยย

มันเปนจอสีเทา แล้วก็มีวงกลมหมุนตรงกลาง หมุนซักพักแล้วก้ค้างไปเลยย

Comment

• รูปมาแว้วววว วว
      Attached Files
      Last edited by max_ro; 18 Sep 2008, 17:19:26.

Comment

• บรรทัดสุดท้ายเขียนว่า jettisoning kernel linker.

Comment

• ก่อนอื่นต้องขอบคุณ เพื่อนในนี้มากเลยครับ ที่ให้ข้อมูลต่างๆในการลง Mac มากครับ

ตอนนี้ผมก็ได้ลงเรียบร้อยแล้ว ไม่มีปัญหาในขั้นตอนการลง
          แต่ผมดันติดปัญหาที่ว่าเมื่อลงไปแล้ว ไม่สามารถต่อเน็ตได้ อันนี้เป็นเพราะว่า ไม่ซัพพอตร์กับตัว Wireless USB Adapter ของผมใช่ป่าวครับ

Router ของผมใช้ของ Level One WBR-3460A
          ตัว USB Wireless จะเป็น 11g Wireless USB Adapter WNC-0305USB

ข้อมูลของ 11g Wireless USB Adapter WNC-0305USB ครับ
          http://global.level1.com/products2.php?Id=884&PC1thId=8

ส่วนนี่ข้อมูลของ Router
          http://global.level1.com/products2.php?Id=821

ตรงนี้ไม่ทราบว่าจะหา Driver ตัวนี้ได้จากที่ไหน หรือว่าต้องหา USB ตัวอื่นที่ Support มาเปลี่ยนครับ

ปัญหาต่อมาของผมคือ

ตอนแรกผมมี OS Windows XP อยู่ในเครื่อง แล้ว HDD นั้นมีขนาด 160GB
          ผมได้แบ่งออกเป็น 4 partitions โดยที่ ตัวแรกเป็น Windows XP ขนาด 20 gb
          ตัวที่สองขนาด 20 gb เหมือนกันไว้เตรียมลง OS Mac
          ตัวที่ 3 และ 4 ไว้เก็บข้อมูลต่างๆ พื้นที่ละ 50 gb โดยประมาณ

จากนั้นผมก็ลง OS Mac ลงไปที่ ตัวที่ 2 ที่เตรียมไว้ขนาด 20 gb เรียบร้อยแล้วนั้น
          พอ Restart เครื่องกลับมา มันไม่เจอ OS Windows XP ที่ผมลงไว้อะ
          แล้วที่นี้ผมลองใส่แผ่น Windows เพื่อที่จะเ้ข้าไปดู ก็ไม่เห็นมีระบบ Windows อยู่เลย
          เหมือนกับว่ามันหายไปเรียบร้อยแล้วอะครับ

ตรงนี้ไม่ทราบว่า เวลาลง Mac กับ Windows เนี่ย ต้องลง HDD คนละลูกหรือป่าวครับ?
          เพราะตอนที่อ่านดูผมเห็นเค้าบอกว่าสามารถลงลูกเดียวกันได้ แต่ผมไม่เข้าใจตรงนี้เพราะไม่เคยลง 2 OS มาก่อน
          ผมก็เลยลง OS Mac ไปที่ตัวที่ 2 แล้วตัวแรกที่มี OS Windows ก็หายไป
          ผมคงจะทำผิดขั้นตอนอะไรสักอย่างสินะครับ = =

ปัญหาของผมตอนนี้ก็มีอยู่แค่นี้ครับ ยังไม่เจอปัญหาอื่นๆ ถ้าเจอแล้วผมจะขอมาถามต่อนะครับ

อ่า.. ตรงนี้ผมขอถามไรนิดครับ ผมไม่เคยใช้ OS Mac มาก่อน
          ไม่ทราบว่าต้องลงพวก Anti-Virus อะไรหรือป่าวครับ หรือไม่ต้องลงอะไรเลย

ขออีกคำถามครับ
          บอร์ดของผมคือ P5K SE ซึ่งเป็น SATA แล้วผมมี HDD ตัวนึงเป็น IDE ขนาด 40gb ผมจะสามารถลง Mac ที่ HDD ตัวนี้ได้ไหมคร้บ

ขอบคุณมากครับ

Comment

• p4 2.4Ghz

ใช้ Vanilla kernel ได้ป่าวหว่า

หรือควรใช้ตัวไหนหว่าแนะนำที

Comment

• สวัสดีครับ พอดีผมใช้ USB ตัวเดียวกับคุณ แล้วทีนี้ผมก็ได้โหลดไดรเวอที่คุณโพสเอาไว้แล้วครับ
              มัน Connect กับ Router ได้นะครับ แต่ Safari ยังเล่นเนตไม่ได้เลย
              ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรหรอครับ
              อีกคำถามครับ มีวิธีที่ต่อเนตให้ อัตโนมัติ ไหมครับเวลาเราเปิดเครื่องแล้วอะครับ
              ขอบคุณครับ
              PM.ขออนุญาติตอบในกระทู้นะครับเผื่ออาจจะมีประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ

ปกติถ้า Connect กับ Router แบบ DHCP มันจะต่อให้อัตโนมัติเลยนะครับไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเติม
              แต่หากเรากำหนดค่า Manual เอง ลองเช็คดูค่า DNS ว่าตัวเลขชี้ไปที่ Router ถูกต้องมั้ยครับ

การที่จะให้ต่ออัตโนมัตินั้นทำได้ครับ โดยเข้าไปที่โปรแกรมของมันเลย Wireless Utility
              ใน Profile แล้ว Add เข้าไปเลยครับ หลังจากตั้งค่า Add เข้าไปเรียบร้อยแล้วให้คลิ๊ก Activate
              มันก็จะ Connect ให้อัตโนมัติทุกครั้งที่เสียบ Wireless USB ครับ

ปล.มีนิดนึงคือ ถ้าหาก Restart แล้วเครื่องจะไม่เห็น Wireless USB ครับ ผมจะต้องถอดแล้วเสียบเข้า
              ไปใหม่ มันถึงจะทำงาน แต่ก็ไม่ได้รำคาญอะไร เพราะไม่ค่อยได้ Restart บ่อยอยู่แล้ว ละเวลาจะใช้
              ผมก็ถึงจะเอามาเสียบ อิๆ มันเกะกะ

Comment

• ^
                ^

อ่า ขอบคุณมากเลยครับ

ขอถามเรื่องการลง XP กับ Mac ใน HDD ลูกเดียวด้วยครับ
                ผมลง Mac แล้วมันไม่เจอ XP เลยครับผม กด F8 ก็ยังไม่เจออยู่ดีครับ
                และก็เหมือนว่ามันทำ XP หายไปเลยครับ ไม่สามารถเปิดไดรฟ์นั้นได้เลย

อีกคำถามครับ

หลังจากที่มันเจอ Mac อย่างเดียว ผมก็เลยใส่แผ่น Windows XP ลงไปเพื่อที่จะ Install ใหม่
                แต่กลับกลายเป็นว่ามันไม่สามารถลงได้เลยครับ มันเจอ Partition แต่มันไม่ยอมให้ลงครับ
                Last edited by shogo; 20 Sep 2008, 23:14:55.

Comment

• Originally posted by shogo View Post
                  ^
                  ^

อ่า ขอบคุณมากเลยครับ

ขอถามเรื่องการลง XP กับ Mac ใน HDD ลูกเดียวด้วยครับ
                  ผมลง Mac แล้วมันไม่เจอ XP เลยครับผม กด F8 ก็ยังไม่เจออยู่ดีครับ
                  และก็เหมือนว่ามันทำ XP หายไปเลยครับ ไม่สามารถเปิดไดรฟ์นั้นได้เลย

อีกคำถามครับ

หลังจากที่มันเจอ Mac อย่างเดียว ผมก็เลยใส่แผ่น Windows XP ลงไปเพื่อที่จะ Install ใหม่
                  แต่กลับกลายเป็นว่ามันไม่สามารถลงได้เลยครับ มันเจอ Partition แต่มันไม่ยอมให้ลงครับ
                  ถ้าจะให้แนะนำก็ อยากจะแนะนำว่าลงกับฮาร์ดดิสอีกลูกจะดีกว่านะครับ
                  ง่าย สะดวก ปลอดภัยกับข้อมูล เผื่อตัวไหนเดี้ยงก็ format ลงใหม่เลยง่ายดี
                  แล้วตอนบูตก็กด F8 เรียกบูตของ BIOS ให้มันเลือกบูตเอาครับ
                  ปล. hdd เดี๋ยวนี้ก็ตัวละพันกว่าบาทก็มีละครับ ถ้าเป็นเมื่อก่อนก็ไม่ไหวแพง อิๆ

Comment

• Originally posted by anawat View Post
                    ถ้าจะให้แนะนำก็ อยากจะแนะนำว่าลงกับฮาร์ดดิสอีกลูกจะดีกว่านะครับ
                    ง่าย สะดวก ปลอดภัยกับข้อมูล เผื่อตัวไหนเดี้ยงก็ format ลงใหม่เลยง่ายดี
                    แล้วตอนบูตก็กด F8 เรียกบูตของ BIOS ให้มันเลือกบูตเอาครับ
                    ปล. hdd เดี๋ยวนี้ก็ตัวละพันกว่าบาทก็มีละครับ ถ้าเป็นเมื่อก่อนก็ไม่ไหวแพง อิๆ
                    ตามนี้ คับ

Comment

• Originally posted by anawat View Post
                      PM.ขออนุญาติตอบในกระทู้นะครับเผื่ออาจจะมีประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ

ปกติถ้า Connect กับ Router แบบ DHCP มันจะต่อให้อัตโนมัติเลยนะครับไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเติม
                      แต่หากเรากำหนดค่า Manual เอง ลองเช็คดูค่า DNS ว่าตัวเลขชี้ไปที่ Router ถูกต้องมั้ยครับ

การที่จะให้ต่ออัตโนมัตินั้นทำได้ครับ โดยเข้าไปที่โปรแกรมของมันเลย Wireless Utility
                      ใน Profile แล้ว Add เข้าไปเลยครับ หลังจากตั้งค่า Add เข้าไปเรียบร้อยแล้วให้คลิ๊ก Activate
                      มันก็จะ Connect ให้อัตโนมัติทุกครั้งที่เสียบ Wireless USB ครับ

ปล.มีนิดนึงคือ ถ้าหาก Restart แล้วเครื่องจะไม่เห็น Wireless USB ครับ ผมจะต้องถอดแล้วเสียบเข้า
                      ไปใหม่ มันถึงจะทำงาน แต่ก็ไม่ได้รำคาญอะไร เพราะไม่ค่อยได้ Restart บ่อยอยู่แล้ว ละเวลาจะใช้
                      ผมก็ถึงจะเอามาเสียบ อิๆ มันเกะกะ
                      ช่วยอธิบายวิธี set network ให้หน่อยครับ เพราะว่าในหน้า network มันมองไม่เห็น Airport
                      มันก็เลยเล่น net ไม่ได้ ไม่ทราบจะ้เลือก airport ได้อย่างไร
                      แต่ถ้าต่อผ่าน lan เล่นได้ปกติ ไม่ทราบว่าจะต้องไป set ที่ตรงใหนให้เล่นผ่าน Wireless
                      ลองเช็คที่ Network utility สถานะก็บอกว่า connect wireless ได้ และสัญญาณก็มีนะครับ

Comment

ครับ ขอบคุณมากเลยครับ

Comment

• celeron 2.4
                          MB : P4V8X-MX socket 478
                          Ram : 256
                          2Mx 32 MB

ลง osx เวอชั่นไหนได้มั่งครับ ว่าจะลองลงไว้เล่นๆ แบกเอาไปใช้ที่หอดู น่าจะสนุกดี

Comment

• ตอนนี้ผมใช้ iDeneb V1 อัพเป็น 10.5.5 ได้แล้วนะครับ วิธีอัพตามนี้

1. Download the 10.5.5 Update 316MB
                            2. Go to /System/Library/Extensions/
                            3. Start Update
                            4. When AppleIntelCPUPowerManagement.kext apperars, move it to trash immediatly
                            5. The install finishes and restart

ข้อมูลเพิ่มเติม
                            http://www.hackint0sh.org/forum/showthread.php?t=41912

Originally posted by jackpha View Post
                            ช่วยอธิบายวิธี set network ให้หน่อยครับ เพราะว่าในหน้า network มันมองไม่เห็น Airport
                            มันก็เลยเล่น net ไม่ได้ ไม่ทราบจะ้เลือก airport ได้อย่างไร
                            แต่ถ้าต่อผ่าน lan เล่นได้ปกติ ไม่ทราบว่าจะต้องไป set ที่ตรงใหนให้เล่นผ่าน Wireless
                            ลองเช็คที่ Network utility สถานะก็บอกว่า connect wireless ได้ และสัญญาณก็มีนะครับ
                            ถ้ามีสัญญาณก็ตั้งเป็น DHCP ได้เลยครับ มันจะหาเลข IP ให้อัตโนมัติ เวลาไปเล่นที่อ่ืน
                            เลข IP จะได้ไม่ชนกันไงครับ นอกนั้นก็ไม่ต้องตั้งอะไรละครับ
                            อ่อ อย่าลืมตั้ง Security/Password ให้ตรงกับ Router ที่เซ็ตไว้ด้วยนะครับ

Comment

• Originally posted by Zeyrii View Post
                              celeron 2.4
                              MB : P4V8X-MX socket 478
                              Ram : 256
                              2Mx 32 MB

ลง osx เวอชั่นไหนได้มั่งครับ ว่าจะลองลงไว้เล่นๆ แบกเอาไปใช้ที่หอดู น่าจะสนุกดี
                              spec คล้ายที่ผมเคยลองลงกับ Tiger ครับ ลงได้นะ แต่ว่าดูแรมแล้ว น้อยไปครับ อืดแน่นอน - -*
                              แต่แนะนำหาบอร์ดที่เป็น chipset intel จะลงสะดวกกว่าเยอะครับ

Comment

• Acer Aspire 5542
                                CPU Core Duo T2300
                                CPU (GHz) 1.66
                                RAM 2 GB
                                ATI Radeon 1300x

ทำไมพอลงเสร็จแล้ว boot เข้าไป หน้าจอดำเลยครับ แต่มีเสียงดนตรีขึ้นมา กับเสียงคนพูด ทั้งที่จอดำ อย่างนี้เป็นที่อะไรครับ ?_?

Comment

Working...
                                X