Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามครับว่า ตัวนี้ในตั้งค่าซาวขแง creative ไว้ทำไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามครับว่า ตัวนี้ในตั้งค่าซาวขแง creative ไว้ทำไรครับ

crossover frequency นี่เอาไว้ทำอะไรครับ แล้วควรเปิดมันไว้ไหมครับ

คือการปรับความถี่ของเสียงคับ ยิ่ง Hz น้อย เบสก็จะออกเป็นลูก แล้วแต่ลำโพงด้วยจะขับออกมาได้ไหม ถ้า Hz เยอะ เสียง พวกกีต้าเบส จะออกผ่านตัว sub ด้วย

Comment

งั้นควรตั้งต่ำสุดใช่ไหมครับ เบส จะได้ออกเยอะๆ

Comment

ไม่ใช่ ออกเยอะคับ แต่ ออกเป็นลูก ภาษาบ้านๆๆ คือ เบสแน่น ขึ้น ถ้าปรับ hz เยอะเสียงก็ออกดังกว่า แต่ เบสจะอื้อ ผมไม่ค่อยสันทัดด้วยรอ ผู้มีความรู้ อธิบายให้ฟังดีกว่า ผม ตอบ ตาม ที่ผมลองมา การทำงาน ก็เหมือน crossover network ที่ทำการแยกเสียง

Comment

ไว้ใช้กับลำโพง5.1 หรือ2.1ที่แยกไลน์ซับตั้งแต่ซาวน์การ์ด

ถ้าใช้2.0 หรือ 2.1ทั่วไป(ซึ่งซับมันจะไปตัดที่ตัวลำโพงเอง) ไม่ต้องไปใช้มันครับ

Comment

ใช้่กับ 5.1 ครับผม

Comment

ลองปรับ ไปที่ 10hz กับ 150hz แล้วคุณจะฟัง ออกเอง คับ

Comment

เอาไว้ปรับจุดตัดความถี่ต่ำครับ ส่วนใหญ่ก็จะปรับได้ตั้งแต่ 20-200 Hz

ถ้าปรับให้ต่ำ(น้อยๆ) เสียงเบสก็จะออกลึกๆ แต่เสียงก็จะเบาลงไปด้วย ถ้าตั้งที่20นี้ ถ้าซับไม่ดีผมว่าเสียงไม่ออกเลย เพราะมันรองรับไม่ไหว
                ถ้าปรับเยอะ เสียงเบสก็จะดังเพิ่มขึ้น แข็งขึ้น ถ้าเยอะมากอาจจะบวมได้

ถ้าเป็นลำโพง Satt+Sub แนะนำให้ตั้งประมาณ 80-120 ครับ ยังงัยลองดู

Comment

ขอบคุณครับผม

Comment

Working...
                  X