Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง ปกอัลบั้ม ของ footbar 2000

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง ปกอัลบั้ม ของ footbar 2000

ขอถามผู้ที่ทราบหน่อยครับ ว่าจะทำปกอัลบั้ม ใน footbar 2000 คือตอนใช้ แบบปกติ มันก็ยังโชว์อยู่ครับ แต่พอลงตัวที่ใช้สำหรับแต่งให้โปรแกรมมันดูสวยขึ้น มันไม่ยอมโชว์ ปกอัลบั้มแล้วอ่ะครับ ช่วยผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ดันครับ รอผู้รู้ครับ รบกวนหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Comment

ดึงเอารูปที่ฝังในtag ของไฟล์ เพลง ออกมา แล้วตั้งชื่อว่า cover ครับ หรือไปหาที่อื่นมาก็ได้ครับ

(เซ็งจริงๆ ทำหน้าตาสวยได้ แต่ความสามารถด้อย อ่าน รูปที่embedded ใน Tags ไม่ค่อยได้)

Comment

ขอบคุณมากๆ ครับ ตัวแต่ง มันทำผมงงเหลือเกินครับ ขอบคุณครับ

Comment

ดันไปครับ คือผมมลองวิธี ของคุณ krpg แล้ว อ่ะครับ แต่มันเป็น รูปเดียวกันทั้ง อัลบั้มเลยอ่ะครับ

Comment

ดันไปครับ รอผู้รู้ครับ

Comment

มาช่วยท่าน OMEGATHAI ดันอีกคน

Comment

ขอบคุณ ท่าน roman9 มากนะครับท่าน ผมงงกับ ตัวแต่งของมันจิงๆ ใช้ไม่ถูก

Comment

แล้วการลบเพลง จากList อ่ะครับ ผมdelete ก็ไม่ได้ คลิ้กขวาก็ไม่มี ต้องไปกดที่Manu Clear อย่างเดียวเลยเซง คนอืนเป็นกันป่าวครับ ที่ลงธีมอ่ะ

Comment

ใช้skin ของ fooava กันสินะครับ เลยลบเพลงจาก list ไม่ได้

วิธีก็ เข้า Preferences > General > keyboard Shortcuts
                    แล้ว add new key เข้าไป สำหรับจะ delete เพลงจาก playlist

โดยไปที่ key แล้ว กด ปุ่มที่ต้องการ (ผมใช้ปุ่ม Del)
                    แล้วไปที่ filter list by พิมพ์ remove แล้วจะปรากฎในช่อง ให้ทำการกดเลือก remove
                    เสร็จแล้ว save all ก็ใช้ได้แล้วครับ

สำหรับ รูปปก กลายเป็นอันเดียวกันหมด ก็ ต้องแยก folder ของเพลงไว้น่ะครับ
                    เพลงที่ อัมบั้มนี้ ปกแบบนี้ ก็แยกไว้ที่เดียวกัน อันไหนไม่ใช่ก็แยกออก

ไอ้ปัญหาแบบนี้ เกิดจาก album art panel ซึ่งเป็นcomponent dll ที่ fooava ใช้ ไม่รองรับ ปกที่ใส่ไว้ในไฟล์
                    จริงๆ foo_uie_albumart.dll มีบางรุ่น อ่าน ปกที่แนบไว้ในไฟล์ได้ แต่มันไม่เสถียร ค้าง บ่อยๆ

เมื่อมันวุ่นวายนัก ผมกลับมาใช้ default user interface แบบเดิม ของ foobar 0.9.5 ดีกว่า
                    อ่านปกที่ embeddeb ในไฟล์ได้ ทั้ง mp3 m4a flac ape และอื่นๆได้หมด (ถ้าไม่ได้ก็เอา ไฟล์ภาพชื่อ cover ไปใส่ใน folder ก็ได้ --- อ่านได้ทั้งที่ embedded ใน tags ของไฟล์หรือใน folder ได้หมด ดีกว่าอีก)
                    Last edited by krpg; 3 May 2008, 21:23:48. Reason: ใส่รูปประกอบ

Comment

ขอบคุณท่าน krpg มากครับ ทำได้แล้ว เยี่ยมจริงๆ

Comment

อืม ถามอีกเรื่องครับ ตรง Taskbar ชื่อเพลงมันไม่เปลี่ยนไปตามเพลงที่เล่นอ่ะครับ คนอื่นเป็นกันไหม
                        Last edited by Trex; 21 Aug 2008, 22:05:22.

Comment

ชื่อเพลงเปลี่ยนอยู่ครับ Trex แต่ผมไม่ได้แต่งสกินครับ

Comment

ถ้าใช้ skin ของ fooava ชื่อไฟล์ที่เล่นมันจะค้าง ถ้าหาก foobar ไม่เป็น active windows พูดง่ายๆคือเราเปิดโปรแกรมนี้ไว้ แต่เรากำลังใช้โปรแกรมอื่นอยู่ เปลี่ยนเพลงแล้ว ชื่อใน taskbar ไม่เปลี่ยนซะงั้น ต้องกลับมากดเข้า foobar อีกทีถึงจะเปลี่ยน

เช่นเดิม ผมกลับมาใช้ default user interface เรียบๆง่าย ปกติ ธรรมดาดี

Comment

เหอๆ ขอบคุณครับ เศร้าๆ

Comment

Working...
                              X