Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำหน่อยครับจะใช้การ์ดเสียงตัวไหนดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำหน่อยครับจะใช้การ์ดเสียงตัวไหนดี

ผมใช้ yamaha YHT-298 5.1อะครับ ต่อเป็นแบบ HDMI อยู่
    คือต่อจาก การ์ดจอเข้า > YAMAHA > แล้วออกไปจออะครับ
    แล้วถ้าใส่การ์ดเสียงจะต่ออย่างไงแล้วใช้สายอะไรครับ

ใช้สาย RCA ต่อที่หลังเครื่องไงครับ และก็ไปเลือกเสียงที่หมวด option>Audio in

Comment

การ์ดตัวไหนเวิร์คอะครับช่วยแนะนำหน่อยครับ

Comment

มี AVR อยู่แล้ว ทำไมยังอยากใช้การ์ดเสียงอีกล่ะครับ

HDMI มันก็รองรับเสียงทุกรูปแบบในสายเส้นเดียวอยู่แล้ว

แต่ถ้ายังต้องการ ก็ต่อได้ 3 แบบครับ

1. Analog ได้แค่ 2 Channel
        2. Coax
        3. Optical

แบบ 2. กับ 3. ก็ได้ 2 Channel เช่นกัน

แต่จะส่งได้ 5.1 Channel ก็ต่อเมื่อ เป็นสัญญาณ DTS หรือ Dolby Digital ที่มาจากหนัง หรือจากการเข้ารหัสโดยการ์ดเสียงที่รองรับ DTS Connect, Dolby Digital Live

การ์ดถูกสุดที่ทำแบบนี้ได้ก็คือ ASUS Xonar DS ของใหม่ประมาณ 1,3xx บาท

Last edited by osxp; 31 Oct 2012, 12:39:49.

Comment

เสียงที่ได้จะแตกต่างจากปกติที่ใช้มากแค่ไหนอะครับ
          ตอนนี้ผมเจอปัญหาว่าหนังบางเรื่องเปิดเสียงแทบสุดแล้วก็ยังไม่ดังเท่าที่ควรจะเป็น
          และก็ยากได้คุณภาพเสียงมากกว่าเดิมอีกหน่อย

ขอบคุณคับ

Comment

ลองดูใน AVR ก่อนครับ อาจจะมีปรับเสียงเพิ่มได้อีก

ว่าแต่ใช้โปรแกรมอะไรดู แล้วเซ็ต pass trough รึยังครับ

ป.ล. AVR ของผมมีให้ปรับแยกแต่ละ source ให้เสียง + / - ต่างกันได้
            Last edited by osxp; 31 Oct 2012, 13:55:02.

Comment

ถ้ามี AVR แล้วก็ไม่จำเป็นต้องซื้อกาดเสียงเพิ่มใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by korneedark View Post
                ถ้ามี AVR แล้วก็ไม่จำเป็นต้องซื้อกาดเสียงเพิ่มใช่ไหมครับ
                ไม่จำเป็นครับ ใช้สาย HDMI ต่อเข้า AVR ได้เลย

รองรับเสียงทุกรูปแบบ รวมถึง DTS HD, True HD 7.1 Channel

Comment

hdmi เมพสุดแระครับ

Comment

HDMIครับ คุณภาพสัญญาณดีกว่า แต่ไม่ใช่ว่าแนวเสียงจะถูกใจกว่านะครับ ต้องลองเอง
                    สายHDMIหาเอาสักเส้นละ1000นิดๆก็ถือว่าokสำหรับการเริ่มต้นครับ

มีการ์ดเสียงที่ส่งHDMIได้ด้วยนะครับ เผื่อสนใจ Asus HDAV 1.3 แต่ผมคิดว่ามันดูไม่คุ้มเท่าไรนัก
                    เหมือนเรามีไอโฟน4อยู่แล้ว แต่ดันอยากได้ไอพอตทัช เพื่อจะเอาไว้ฟังเพลงแยกต่างหาก ^_^

Comment

ผมคนนึงไม่เชื่อว่าต่อ HDMI เข้าไป AVR แล้วเสียงดังไม่พอ เพราะผมต่อเข้า RX-A2010 โดนใช้ potplayer passtrough DTS DTS-HDMA True HD ได้หมดไม่มีปัญหา

นอกจากหนังบางเรื่องที่เสียงมันมาเบาอยู่แล้วนานๆทีจะเจอ เคยปรับดูหนังสุดที่ -10db ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ -15 ถึง -25 แล้วแต่หนัง

ลอง set ค่าจากคอมให้ดีก่อนครับแล้วสาย HDMI ควรใช้ เส้น 1500-2000+ เพราะไม่งันเสียงจะไม่ค่อยดีเพราะสาย HDMI เน้นข้อมูลภาพมากกว่าข้อมูลเสียง
                      หรือไม่ต่อภาพออก HDMI เสียงออก optical ก้ได้แยกไปคนละชุด การแยกแบบนี้จะดีแต่สายก็ต้องดีตาม
                      Last edited by halzen; 31 Oct 2012, 16:08:56.

Comment

เป็นเฉพาะหนังบางเรื่องครับ

ถ้าเปิดที่ -10db ก็จะดังพอประมาณครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้ความรู้ครับ

Comment

สำหรับการดูหนัง สาย HDMI เป็นสายที่ดีที่สุด เพราะสามารถส่งสัญญาณระบบเสียงแบบ HD ได้

ส่วนสำหรับฟังเพลงไม่มีอะรัยจะสู้ อะนาล็อคได้ เมพขิงๆ

สาย HDMI เริ่มต้นที่อยากแนะนำคือ Audioquest Pearl แจ่มมาก

Comment

Audioquest Pearl ร้านไหนมีมั่งครับ

Comment

Working...
                            X