Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามครับต่อคอมเข้า AVR ผ่าน HDMI แล้วเสียงไม่ออก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามครับต่อคอมเข้า AVR ผ่าน HDMI แล้วเสียงไม่ออก

สอบถามครับต่อคอมครั้งแรกเข้า AVR ผ่าน HDMI แล้วเสียงไม่ออก ต้องเค้าไปตั้งค่าที่ตัว AVR หรือที่คอมอย่างไรบ้างครับ แต่ภาพออกปกติครับ

ลองดูตรงนี้ก่อน ว่ามันเห็นเป็นแบบไหนนะครับ

บางทีถ้าเปิด AVR หลังจากเปิดคอมพ์ อาจจะต้อง restart ครั้งนึงก่อน ถึงจะใช้งานเสียงได้

Comment

ของผมถ้าปิด AVR เพื่อให้ภาพออกจออย่างเดียว แล้วพอเปิด AVR เสียงจะไม่ออก Device เป็นสีเทาเลย ต้องปิดจอและเปิดจอใหม่เท่านนั้นครับ ดูตรงนี้ด้วยนะครับ

Comment

เดี๋ยวผมไปลองดูอีกทีครับ ได้ผลอย่างไงผมนะมาแจ้งอีกทีครับ

Comment

Originally posted by beamn2oo View Post
          ของผมถ้าปิด AVR เพื่อให้ภาพออกจออย่างเดียว แล้วพอเปิด AVR เสียงจะไม่ออก Device เป็นสีเทาเลย ต้องปิดจอและเปิดจอใหม่เท่านนั้นครับ ดูตรงนี้ด้วยนะครับ
          ของผมยิ่งกว่านั้นอีกครับ ถ้าเปิดใช้งานได้ปกติ ไม่ว่าจะเปิดคอมมาชม.นึงแล้ว แล้วเปิดแอมป์ทีหลังก็ใช่งานได้ แต่ถ้าปิดแล้วเปิดใหม่ ไม่ได้เลย แต่บางทีก็ได้ไม่รู้งัยของมัน

Comment

บอกโดยหลักการนะครับ
            - avr ต้องตั้งเสียงอินพุทว่าจะรับเสียงจาก hdmi หรือไม่ แล้ว hdmi หมายเลขอินพุทอะไร และในเมนูเซ็ตอัพ มันจะเลือกได้ว่า อินพุทไหนจะใช้ dsp ออกเป็นเสียงอะไรตรงนี้ต้องตั้งให้เสียงมายังไงก็ออกไปอย่างนั้น แต่ข้อนี้หากไม่ได้เปลี่ยนอะไรมัน ค่าเริ่มต้นมันก็ไม่ต้องไม่ยุ่งกับมัน
            - เลือก sound device ของคอมพ์ ว่าเอาเสียงออกจาก hardware ตัวไหน
            - เลือก sound device ในโปรแกรมดูหนัง บางทีมันต้องการ setup ให้บิทสตรีมเอาท์ โดยเฉพาะโปรแกรม potplayer ข้อนี่ส่วนมากหากลงโปรแกรมแล้วและไม่ได้ไปตั้งมัน มันจะยังไม่ได้ passthrough

Comment

ทำตามแล้วยังไงก็ไม่มีให้เห็น Hdmi output device เลยครับ ตรง play back device กดตรงตรงให้มันโชว์ disable แล้วก็ยังไม่ได้ครับ ภาพขึ้นเเต่เสียงไม่มาครับ

Comment

ไปปิดHDMI ใน bios ไว้หรือป่าว...ถึงไม่ขึ้นมาให้เห็น

Comment

Originally posted by perawatza View Post
                  ทำตามแล้วยังไงก็ไม่มีให้เห็น Hdmi output device เลยครับ ตรง play back device กดตรงตรงให้มันโชว์ disable แล้วก็ยังไม่ได้ครับ ภาพขึ้นเเต่เสียงไม่มาครับ
                  ลองเช็คดูพวก driver ก่อนครับ

เคยเจอ driver VGA บางตัว โดยเฉพาะตัวที่เป็น beta บางทีลงแล้วไม่มี HDMI Audio หรือมีครบ ใช้งานได้ แต่ดันไม่จำค่าที่ตั้งไว้ ต้องตั้งใหม่ทุกครั้งที่เปิดเครื่องก็มี

Comment

Working...
                  X