Announcement

Collapse
No announcement yet.

[สอบถามปัญหา] PC ฟังเพลงมีเสียงแตกเปาะแปะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [สอบถามปัญหา] PC ฟังเพลงมีเสียงแตกเปาะแปะ

ใช้ซาวด์ออนบอร์ดครับ ปัญหาคือมันจะมีเสียงแตกเปาะๆแปะๆครับ เป็นมาตั้งแต่ประกอบเครื่องมาใหม่ๆแล้วครับ ไม่แน่ใจว่าจะเป็นที่ไฟส่วนไหนรึเปล่า

มันจะเป็นตอนไหนเป็นนานขนาดไหนแล้วแต่อารมณ์ของมันเลยครับ - - เป็นเมนบอร์ดปี 2011 มีอัพเดทไดร์เวอร์สองครั้งก็เป็นเหมือนเดิมครับ

เลยไม่รู้ว่ามันเป็นกับบอร์ด ชิปซาวด์หรือระบบไฟอะไรยังไง PSU ใช้ Raidmax RX-100AE ต่อผ่าน UPS ไฟบ้านไม่ได้ต่อสายกราวด์ครับ

ว่าจะไปซื้อซาวด์การ์ดมาลองว่ามันจะหายไหมแต่เกรงว่าจะเป็นการแก้ปัญหาไม่ถูกจุด เลยมาขอคำปรึกษาดูก่อนครับ

อันนี้ลองอัดเสียงมาให้ฟังครับ http://soundcloud.com/user449065754/test ช่วงที่เป็นชัดเจนก็ เวลา 1.33 กับ 4.23 ครับ

เงียบ...สงสัยดับแนวเหมือนกัน

Comment

มันเป็น ทุกเพลง เลยหรอครับ ผมก็เคยเป็น เกิดจากไฟร์เพลงส่วนใหญ่ บ้างที่ ก็เป็นที่ โปรเเกรม ครับ

ส่วนเรื่องไฟ ส่วนใหญ่ มันจะเป็นเสียงดัง ฮั้มๆ ครับ ไม่ใช่เสียงเเตก

Comment

เมนบอร์ด รุ้นอะไรหรอครับ

Comment

ของผมนานๆ เป็นที

เวลาเล่นเกมส์ไปเรื่อยๆ แล้วเครื่องมันรวน ก็เป๊าะๆแป๊ะๆ แบบนี้เหละ

แก้ง่ายมาก แค่ปิดทุกสิ่งที่ส่งเสียงออกมาใด้ ( โปรแกรมเล่นเพลง , เกมส์ที่เล่นอยู่ ) แล้วเข้าใหม่ก็หายล่ะ

Comment

ใช้ Gigabyte GA-P41T-D3P ครับ คงเป็น Socket 775 รุ่นท้ายๆ

ไม่ได้เป็นเฉพาะแค่ฟังเพลงนะครับ คือจะทำอะไรที่ใช้เสียง ดูหนังดูคลิปทั้งในวินโดว์หรือออนไลน์ก็เป็นครับ

โปรแกรม Player ที่ใช้ก็มีหลายตัว มันก็เป็นเหมือนกันครับ บางทีอยู่ดีดีมันก็เป็นขึ้นมาบางทีก็ไม่เป็นครับ จึงไม่น่าจะเกี่ยวกับซอฟต์แวร์นะครับ

Comment

Working...
            X