Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำด้วยครับ Xi-fi titanium มีปัญหา ฟังเพลงแล้วมีเสียงกระตุกเป็นระยะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำด้วยครับ Xi-fi titanium มีปัญหา ฟังเพลงแล้วมีเสียงกระตุกเป็นระยะ

เป็น PC set ของ Lemel ครับ ผมซื้อ Xi-fi titanium มาใส่เอง ใส่มาประมาณ 2 ปีแล้วครับ ไม่เคยมีปัญหาจนกระทั่งผมเอาไปเคลมการ์ดจอ แล้วที่ร้านลง win7 x64 มาให้ใหม่ (ปกติผมลง x86 มาตลอด)

spec ตามนี้ครับ (PC อายุ 3 ปี)

Core2 Quad Q8400
    Ram 4GB
    GF GT220 (ตอนนี้ไม่อยู่ รอของเคลม ใช้ onboard) ต่อ HDMI เข้าทีวี
    MB P5QL-EM ของ Asus
    Pcie SB Xi-fi titanium (driver version 2.17.7) ต่อสาย SPDIF เข้าตัว receiver ของ yamaha NS P280
    มี HDD ที่เป็น IDE แยกไว้ใส่เพลง 1 ตัว

ปัญหา

ฟังเพลงจากโปรแกรม WMP หรือ itune แล้วมีเสียงกระตุกเป็นช่วงๆ เป็นๆ หายๆ (ไม่เคยเป็นมาก่อน)
    แต่เมื่อทดลองเปิดหนังไฟล์ MKV ด้วยโปรแกรม KMP, Daum และ MPC เสียงของหนังที่ได้กลับไม่มีปัญหา (ตั้งค่า SPDIF Pass-through) เข้า Youtube หรือ web ดูหนัง online เสียงที่ได้ปกติเช่นกัน

แก้ปัญหาเบื้องต้น

1. ตั้งให้เสียงผ่าน HDMI แทนไปออกลำโพงทีวี พบว่าเพลงหายกระตุกครับ (โปรแกรม WMP หรือ itune รวมทั้งตัว HDD ไม่ใช่ปัญหา ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ HDD มันค่อนข้างเก่าครับ)
    2. ต่อ SPDIF จากทีวีเข้า Receiver เสียงจากลำโพงทีวีออกที่ receiver แทนพบว่าเพลงไม่กระตุกเช่นกัน (สาย SPDIF และ receiver ไม่ใช่ปัญหา)
    3. ทดลองลบแล้วลง หรือ update driver ของ Xi-fi titanium หลายครั้งพบว่าเพลงยังกระตุกเหมือนเดิม

สรุปสิ่งที่น่าจะเป็นปัญหา

1. ตัว Xi-fi titanium
    2. win7 x64 (ซึ่งผมยังไม่อยากลงใหม่ตอนนี้เพราะรอ gt220 ที่เอาไปเคลม แล้วจะลงใหม่ทีเดียว)

ไม่ทราบว่าท่านใดมีปัญหาที่เกิดจากเจ้า Xi-fi titanium บ้าง ถ้ามี หรือเคยมีแล้วท่านแก้ไขอย่างไรกันบ้างครับ แล้วปัญหาที่แท้จริงเกิดจากอะไรกันแน่ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
    Last edited by nitism; 10 Dec 2012, 10:31:18.

ตุกกับ hdd ป่าว

Comment

ไม่มีเลยครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
        ตุกกับ hdd ป่าว
        ผมทดลองให้เสียงผ่านทางสาย HDMI แทน แล้วเพลงหายกระตุกครับ ผมเลยคิดว่าไม่น่าจะเป็นที่ HDD
        แล้วก็ลอง เปิดเพลงดูจาก HDD อีกลูก แต่ผ่านทาง SPDIF เหมือนเดิมก็กระตุกอีกครับ
        Last edited by nitism; 10 Dec 2012, 10:33:02.

Comment

จากการไปสืบเสาะมาจนกระทั่งพบกระทู้นี้ครับ http://www.overclockzone.com/forums/...php?p=26493945

ลง Foobar + ASIO V2 แล้วลองปรับแก้ตามกระทู้พบว่า เพลงดันหายกระตุกจริงด้วย

สรุปก็ยังฟังผ่าน WMP กับ itune ไม่ได้ แต่รู้สึกเหมือนโล่งใจที่ปัญหาน่าจะไม่ใช่เกิดจาก ตัว Xi-fi titanium แล้ว

Comment

ผมว่าน่าจะเกิดจากตัววินโดว์ครับ ลองลงใหม่เป็น32 bit ตามเดิมดูครับ

เคยเจอปัญหากระตุกเหมือนกัน ครับ ก่อนหน้าใช้ xp ไม่กระตุก// พอลง7 เสียงกระตุกครับ

ลองแก้ดูนะครับ

Comment

Working...
            X