Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยาก DIY. DAC ซักตัว แต่ไม่มีความรู้ ควรจะเริ่มยังไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยาก DIY. DAC ซักตัว แต่ไม่มีความรู้ ควรจะเริ่มยังไงดีครับ

ผมไม่มีความรู้ในการเลือกอุปกรณ์ หรือการดูวงจรเลยอ่ะครับ

อยากจะรู้ว่ามันมีวิธีการในการดูวงจรยังไงครับ

ตัวไหนดี ตัวไหนที่ควรเปลี่ยน หรือตัวไหนที่จะทำให้เสียงเปลี่ยนไปในทางไหน

หรือว่าทุกอย่างต้องใช้ประสบการณ์อย่างเดียวครับ

ขอบคุณมากครับ

ขั้นแรกหา IC DAC ให้ได้ก่อนครับ แล้วก็หาอุปกรณ์ตาม ดาต้าชีดของ IC นั้นๆ แล้วก็ลงมือทำเลยความยากอยู่ที่ บัดกรี ขาเล็กๆของมัน ผมทำ PCM2706 มาแล้ว 2 ตัวครับ เหงื่อตกเลยครับ แต่ก็คุ้มมากแล้วก็ภูมิใจมาก
    ไม่เข้าใจก็ กูเกิล ครับ หาไปเรื่อยๆ

Comment

ครับลองหาเล่นง่ายไปก่อนก็ได้ครับ พวกชุด KIT หรือไม่ก็หาชิบง่ายๆมาลองทำเล่นไปก่อน
      พวก PCM2706,2707 เพราะยังไงขามันก็ยังบัดกรีง่ายกว่า SSOP28 แหละครับ
      แต่ในตระกูล ของ PCM27XX ที่ใช้ USB นิ PCM2702 เสียงดีและให้ความแตกต่างที่สุดแล้วครับ
      ฟังเพลงยังไงก็กิน X-Fi Music แบบไม่โมล่ะครับ แต่เสียตรงขามันเป็น SSOP นิแหละครับบางคนก็กลัวไม่กล้าทำเลย
      แต่ผมทำมา 3 ตัวแล้วนะ

Comment

Working...
      X