Announcement

Collapse
No announcement yet.

Frequency cutoff คืออะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Frequency cutoff คืออะไรครับ

เห็นมันอยู่ในหัวข้อ Bass Redirection การต่อลำโพงแบบ 5.1

ผมใช้ 2zs + divoom comet d-2 ควรปรับไว้ที่กี่ Hz ครับ

และที่สงสัย หัวข้อ Bass Redirection เอาไว้ทำอะไรครับ

ฺขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างครับผม

Frequency cutoff คืออะไรครับ
    ตัดคลื่นความถี่ (จุดตัดความถี่)

ไว้สร้างสมดุลระหว่าง Sat กับ Sub

Comment

ปรับไว้เท่าไหร่ ก็ขึ้นอยู่กับ Spec ของตัวลำโพงด้วย

สำหรับตัวนี้ 2.1 ไม่มีผล

Comment

ยังงงอยู่เลยครับ
        ปรับไว้เท่าไหร่ ก็ขึ้นอยู่กับ Spec ของตัวลำโพงด้วย
        สำหรับตัวนี้ 2.1 ไม่มีผล
        อ้อ..Comet-D2 เนี่ยเป็นแบบ5.1นะครับ

Comment

แหม๋.. รู้ครับรู้ ว่าลำโพงท่านมันเป็นลำโพง 5.1

แต่ที่พูดไป ก็เอาไว้ให้คนที่เข้ามาอ่านได้เข้าใจ ก็แค่นั้นเอง..

Comment

ผมใช้ Boston BA635 ปรับเสร็จแล้วฟังก็เห็นผลนะครับ
            Attached Files

Comment

Bass Redirection Cutoff ก้คือแยกเสียงทุ้มหรือความถี่ต่ำให้ไปออกที่ซับวูฟเฟอร์ครับ
              เช่น ตัดที่ 150Hz ความถี่ตั้งแต่ 150Hz ลงไปถึง 20Hz จะไปออกที่ลำโพง Subwoofer ส่วน ความถี่ตั้งแต่ 151Hz-20000Hz ก็จะไปออกลำโพง ,หน้า, Center และก็ลำโพงหลังครับ
              ลำโพง แบบ ตัวเล็กๆตัดที่ 150Hz กำลังดีครับ

Comment

bass redirect / bass managment

ถ้าใช้ในระบบ 2 channel เบสจะหาย ไปในความว่างเปล่า

creative ไม่สามารถใช้ฟังก์ชั่น bass redirect / bass managment ใน mode 2 channel ได้

จะมีก็แต่ bass boost เพิ่มเบส คือตั้งแต่ความถี่ cutoff ลงไป เพิ่มเท่าไร ประมาณนั้น

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                  bass redirect / bass managment

ถ้าใช้ในระบบ 2 channel เบสจะหาย ไปในความว่างเปล่า

creative ไม่สามารถใช้ฟังก์ชั่น bass redirect / bass managment ใน mode 2 channel ได้

จะมีก็แต่ bass boost เพิ่มเบส คือตั้งแต่ความถี่ cutoff ลงไป เพิ่มเท่าไร ประมาณนั้น
                  ขอบคุณที่ชี้แนะครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post

ลายเซ็นต์ เพิ่มขึ้นมาอีกแล้ว อิอิ

Comment

มาดูดความรู้ อิอิ

Comment

Working...
                      X