Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากโมๆ ช่วยดูทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากโมๆ ช่วยดูทีครับ

อยากเปลี่ยนชีวิตเจ้าตัวนี้ให้ดีกว่าเดิมครับ AJ-91K

1. จำเป็นต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ เท่าที่เล็งไว้ก็Cตัวดำๆ กับไบล่า(ใช่ป่าวหว่าตัวเขียวๆ)เป็นWima อีกนิดนึง Cเราจำเป็นต้องใช่ค่าเดิมรึปล่าวครับ เคยถามช่างที่ซ่อมTVเขาบอกว่าค่าเยอะกว่าได้แต่อย่าน้อยกว่าไม่งั้นบรึ้ม อันนี้จริงแท้ประการใดครับ
    2. มีเสียงหึ่งๆออกจากซับ ดังยาวตลอดเสียงกลางออกปกติดี ในรูปที่3มีCอยู่ตัวนึงเหมือนจะละลายผมคิดว่าเป็นที่ตัวนี้ใช่มั๊ยครับ
    3. ช่วยแนะนำเวปขายอะไหล่หน่อยครับ แถวบ้านมีแต่อะไหล่ธรรมดา
    Last edited by jakkapong0; 3 Mar 2013, 21:27:39.

1. สำคัญที่ค่า V ครับ ถ้าเกิดมันต่ำกว่าไฟที่ใช้ C ก็จะแตก หรือระเบิด

2. น่าจะเป็นที่ระบบกราวน์ครับ

หน้าตาตัววงจร เหมือน AJ 88 ที่ผมเคยใช้เลยครับ ต่างกันตรงที่ของผมมีภาคจ่ายไฟแค่ชุดเดียว แล้วพ่วงสายไปที่แอมป์ขับซับ

เรื่องเสียงฮัมก็มีเหมือนกัน

ตอนแรกก็ว่าจะโมเหมือนกัน พอดีไปเจอวงจร TDA2030 ง่ายๆ จากกระทู้นี้ (รูปหายหมดแล้ว)

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,2397.0.html

เลยถอดเอาอุปกรณ์เดิมมาลองต่อดูก่อน หลักๆ ก็ IC แอมป์ TDA2030 5 ตัว TDA2030A 1ตัว จากวงจรเดิม กับอะไหล่เก่าอีกนิดหน่อย กลายเป็น amp 6 channel

(ต่อวงจรแบบนี้ ต้องไปปรับ option ใน soundcard ให้เสียงต่ำออกที่ซับด้วย)

วงจรใช้อุปกรณ์น้อยมาก 1 Channel ใช้แค่

1. C 470uf 35V 2 ตัว
    2. C input 2.2uf 1ตัว
    3. R 22k 2 ตัว
    4. R 1k 1ตัว

ตอนแรก ทดลองต่อโดยใช้หม้อแปลงเดิม C กับ R ก็เอาจากบอร์เดิม กับใช้อะไหล่เก่าๆ ที่มีอยู่แล้ว ภาคจ่ายไฟเปลี่ยนแค่ C เป็น 4,700uf คู่เดียว

ลองฟังดูแล้วดีขึ้นเยอะ noise ต่างๆ ก็ลดลง เสียงดีขึ้น มีพลังมากขึ้น

ซับจากเดิมเวลาเปิดดังๆ เสียงจะดังแป๊กๆ ก็เปลี่ยนมาเป็น ตึ๊บๆ อย่างที่ควรจะเป็น

ตอนหลังเลยเปลี่ยนภาคจ่ายไฟใหม่หมด ใช้หม้อแปลง 12-0-12 5 A + C 10,000uf 2 คู่ เสียงก็มาเต็มขึ้น noise ก็เงียบลงไปอีกเยอะ

ชุดนี้ก็ใช้ขับลำโพง mini compo อยู่นานหลายปีเลย พึ่งเปลี่ยนมาเล่นชุดใหญ่เมื่อปีที่แล้วนี้เองครับ

ป.ล. ในรูปจะเหลือแค่ 3 Channel เอาไว้ขับ Center กับ Surround ร่วมกับ mini compo

Comment

Originally posted by osxp View Post
      1. สำคัญที่ค่า V ครับ ถ้าเกิดมันต่ำกว่าไฟที่ใช้ C ก็จะแตก หรือระเบิด

2. น่าจะเป็นที่ระบบกราวน์ครับ

หน้าตาตัววงจร เหมือน AJ 88 ที่ผมเคยใช้เลยครับ ต่างกันตรงที่ของผมมีภาคจ่ายไฟแค่ชุดเดียว แล้วพ่วงสายไปที่แอมป์ขับซับ

เรื่องเสียงฮัมก็มีเหมือนกัน

ตอนแรกก็ว่าจะโมเหมือนกัน พอดีไปเจอวงจร TDA2030 ง่ายๆ จากกระทู้นี้ (รูปหายหมดแล้ว)

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,2397.0.html

เลยถอดเอาอุปกรณ์เดิมมาลองต่อดูก่อน หลักๆ ก็ IC แอมป์ TDA2030 5 ตัว TDA2030A 1ตัว จากวงจรเดิม กับอะไหล่เก่าอีกนิดหน่อย กลายเป็น amp 6 channel

(ต่อวงจรแบบนี้ ต้องไปปรับ option ใน soundcard ให้เสียงต่ำออกที่ซับด้วย)

วงจรใช้อุปกรณ์น้อยมาก 1 Channel ใช้แค่

1. C 470uf 35V 2 ตัว
      2. C input 2.2uf 1ตัว
      3. R 22k 2 ตัว
      4. R 1k 1ตัว

ตอนแรก ทดลองต่อโดยใช้หม้อแปลงเดิม C กับ R ก็เอาจากบอร์เดิม กับใช้อะไหล่เก่าๆ ที่มีอยู่แล้ว ภาคจ่ายไฟเปลี่ยนแค่ C เป็น 4,700uf คู่เดียว

ลองฟังดูแล้วดีขึ้นเยอะ noise ต่างๆ ก็ลดลง เสียงดีขึ้น มีพลังมากขึ้น

ซับจากเดิมเวลาเปิดดังๆ เสียงจะดังแป๊กๆ ก็เปลี่ยนมาเป็น ตึ๊บๆ อย่างที่ควรจะเป็น

ตอนหลังเลยเปลี่ยนภาคจ่ายไฟใหม่หมด ใช้หม้อแปลง 12-0-12 5 A + C 10,000uf 2 คู่ เสียงก็มาเต็มขึ้น noise ก็เงียบลงไปอีกเยอะ

ชุดนี้ก็ใช้ขับลำโพง mini compo อยู่นานหลายปีเลย พึ่งเปลี่ยนมาเล่นชุดใหญ่เมื่อปีที่แล้วนี้เองครับ

ป.ล. ในรูปจะเหลือแค่ 3 Channel เอาไว้ขับ Center กับ Surround ร่วมกับ mini compo

จัดหนักเลยทีเดียว ขอดูจุดเชื่อมขาชัดๆทีครับ แล้วสายต่างๆเอาไปลงตรงไหนครับ

Comment

ลองดูจากวงจรละกันครับ (วาดด้วย paint )

Comment

Originally posted by osxp View Post
          ลองดูจากวงจรละกันครับ (วาดด้วย paint )

เข้าใจง่ายขึ้นเยอะเลยครับ เดียวลองงมๆดู
          จะเปลี่ยนจากไบล่าเป็นวิม่าควรใช้เบออะไรดีครับ

Comment

Originally posted by jakkapong0 View Post
            เข้าใจง่ายขึ้นเยอะเลยครับ เดียวลองงมๆดู
            จะเปลี่ยนจากไบล่าเป็นวิม่าควรใช้เบออะไรดีครับ
            ใช้ค่า uf เท่าเดิม ซัก 63V ขึ้นไปครับ

แต่ถ้าจะโมเปลี่ยนแค่อุปกรณ์อย่างเดียว ผมว่าไม่ค่อยได้ผลอะไรนัก

เพราะตัว IC มันอยู่ไกลจาก C เหลือเกิน

ตัวนี้ผมเคยเปลี่ยน C 4700uf เข้าไปแทน แต่ไม่เวิร์ค ฮัมหนักกว่าเดิมอีก ก็เลยรื้อมาประกอบใหม่ยกชุดนั่นแหละครับ ถึงจะถูกใจ

แนะนำให้ซื้อุปกรณ์ใหม่ มาทดลองต่อตามวงจร ซักคู่นึงก่อน ถ้าชอบก็ลุยต่อเลย

IC TDA2030 หรือ 2030A หาได้ตามร้านอะไหล่ทั่วไปครับ

ป.ล. ถ้าจะเปลี่ยน C ตัวใหญ่บนบอร์ด ดูขั้วดีๆ นะครับ ดูที่ + อย่าดูแค่สัญญลักษณ์แถบขาวอย่างเดียว

ป.ล.2 ใช้ไฟจากจุดนี้มาทดลองต่อวงจรได้

Comment

เปลี่ยนCตัวใหญ่หมด4ตัว ตอนนี้้ใช้งานได้แล้วครับ(มีฮัมบางๆ)
              ตอนนี้เกิดปัญหาใหม่ เสียงกลางมันไปออกซับด้วย ต้องไปแก้ตรงไหนเอ่ย - -*

Comment

Originally posted by jakkapong0 View Post
                เปลี่ยนCตัวใหญ่หมด4ตัว ตอนนี้้ใช้งานได้แล้วครับ(มีฮัมบางๆ)
                ตอนนี้เกิดปัญหาใหม่ เสียงกลางมันไปออกซับด้วย ต้องไปแก้ตรงไหนเอ่ย - -*
                อันนี้ไม่รู้นะครับ

แต่เดาว่าน่าจะอยู่แถว IC 14 ขา ลองเช็คดูเศษตะกั่วที่อาจตกค้างอยู่บนวงจรดูก่อน

Comment

อ่านหลายทีละ จะตอบทีมันก็ยาว พาลขี้เกียจ

--------

-ลำโพงคอมหลายตัว ซับไม่ได้ตัดต่ำจริงครับ พวกupper bass ถึงเสียงกลางบางช่วงหลุดมาด้วย อะไหล่เก่าอาจะให้เสียงกลางไม่มาก แต่อะไหล่ใหม่ให้มากกว่าเลยสังเกตง่าน
                  -ตามรูป ตัวนี้น่าจะบอร์ดซับhttp://image.ohozaa.com/i/5f6/5urZOK.JPG
                  ลองเช็ค-เปลี่ยน c แถวicตัวนั้นเอา ตัวกระป๋อง2u2 น่าจะทำเกี่ยวกับfilterสัญญาณเสียง
                  ช่วยดูc เซรามิคตัวแบนข้าๆงกันด้วยว่ามันขนาดกับตัวนี้อยู่รึเปล่า

-เอาจริงๆ ต้องรู้วิธีสังเกตของท่านละเอียดกว่านี้+ มีภาพบอร์ดหลังจากทำแล้วมาให้ดู จะได้ช่วยกันเดาๆได้แม่นย่ำขึ้น

Comment

Working...
                  X