Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามครับ ท่านเทพทั้งหลาย Logitech zz5500 ครับท่าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามครับ ท่านเทพทั้งหลาย Logitech zz5500 ครับท่าน

คือตอนนี้ผม ยังมึนๆเรื่องว่าจะเอาลำโพง ตัวนี้ต่อกับอะไรดีครับ
    ตอนแรกต่อกับ sound crad Creative X-fi music 0460 แท้ แต่เมื่อวานนี้ ผมนึกได้ ลองต่อ ผ่าน s/pdif บนบอร์ดดู เห็นเค้าบอกสัญาณมันเป็น ดิจิตอล มีคนเคยโมผมแอบไปเห็น 555+ ก็ลองจัดดูบ้าง

ก็เลย เกิดข้อสงสัย ระหว่างผมเอาลำโพง logitech zz5500

ต่อเเข้า ซาวการ์ดดี หรือต่อไอ้ตรง s/pdif ที่เมนบอร์ดดีครับ

ตัว logitech zz5500 นั้น มีช่องต่อ แจ๊ค 3.5 /3 เส้น ช่องCoaxial กับ optical ครับ แต่เมนบอร์ดผมไม่มี มีแต่ s/pdif แต่ว่าจะหาเมนบอร์ดที่มี Coaxial กับ optical ด้านหลัง จะดีมั้ยครับ

ส่วนมากชอบฟังเพลงน่ะครับ เคยใช้ onkyo s3300 มั้ง ถอด dts ฟังเพลงเพราะมาก หรือผมคิดไปเอง

สิ่งที่อยากรู้คือ

1. ต่อกับอะไรดี ครับ souncard หรือ Coaxial กับ optical บนเมนบอร์ดไม่ผ่านsound crad เห็น asus ชอบมี

2. ถ้าต่อ sond card ควรจะเป็นของอะไรดี ของเดิม creative x-fi music 0460 ครับ

เพราะถ้าต่อผ่าน Logitech zz5500 แล้ว sound crad ไม่มีประโยชน์ ผมจะได้ขายไปเพิ่มอย่างอื่นครับ ตอนนี้ต้องการhdd อย่างมาก

สิ่งที่อยากได้มากคือ อย่ากให้ท่านเรือรบ วิจาร์ณครับ ^^"
    Attached Files
    Last edited by SMITH88; 23 Mar 2013, 12:10:20.

Comment

Originally posted by benzanova View Post
      [ATTACH=CONFIG]2213558[/ATTACH]
      คือผมมีแต่ตัวการ์ดน่ะท่าน อันนี้เค้าเรียกว่า ฟร์อน ป่ะครับ ผมต้องหาตัวนี้ มา ติดกับซาวการ์ดหรือ จิ้มลงบอร์ดครับ เพราะ ไม่เคยใช้ จริงๆ

Comment

น่าจะลองด้วย พอร์ต digital out ที่เป็นแสงหลังบอร์ดก่อน เพราะลงทุนน้อย พอใจก็จบง่ายดี ไม่ต้องดัดแปลง ลงทุนแค่สาย obtic เส้นเดียว

Comment

ต่อ optic/coaxial onboard ไปเลย

ส่วนกรณีเล่นเกมส์ ก็ สลับเป็น analog direct จาก 5.1 onboard แหละ

หรือถ้า อยากเสียตังก็ xonar ds

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
            ต่อ optic/coaxial onboard ไปเลย

ส่วนกรณีเล่นเกมส์ ก็ สลับเป็น analog direct จาก 5.1 onboard แหละ

หรือถ้า อยากเสียตังก็ xonar ds
            ระหว่าง ช่อง optic/coaxial onboard กับ s/pdif ที่เป็นจั๊มเปอร์เสียบพินมันต่างกันหรือเหมือนครับท่าน

เพราะตอนนี้ผมมีแค่ s/pdif โมออกมา เป็น coax ครับ แต่ที่จะเปลี่ยนบอร์ด ที่มันมี optic/coaxial onboard ครับ

คือตอนนี้ก็สับสนเหมือนกันครับ ว่ามันตัวเดีัยวกันหรือต่างกันครับ

Comment

พวก optic / coaxial แบบใส่เพิ่มกับ mainboard

มันก็ 3 pin เหมือนกัน

coax ใช้แค่ gnd กับ spdif

ส่วน optic มันใช้ +5v เพื่อขับหลอด led ด้วย

Comment

แค่เอาสัญญานออกมาจาก mb ได้ก็พอแล้ว ไม่สนวิธี เพราะมันใช้ได้เหมือนกัน

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                  แค่เอาสัญญานออกมาจาก mb ได้ก็พอแล้ว ไม่สนวิธี เพราะมันใช้ได้เหมือนกัน
                  แจ่มเลยครับท่าน ผมพอเข้าใจแล้วครับ พอดีผมชอบฟังเพลงน่ะครับ แต่เป็นคนเซ็ทระบบไม่เก่ง ปรับนู่นปรับนี่ยุ่่งยาก บางที่เจอคอมบางเครื่องเปิดมา เสียง มันก็โดนเลยอะไรประมาณนี้ แต่ เสีย ดันไม่ได้ อย่างเค้า 555+

Comment

ขอบคุณ ท่านเรือรบมากเลยครับ ^^

Comment

กำ ทำไมมันออกแค่ 4.1 หว่า ตัว center ไม่ออกอ่ะครับ - -"

Comment

ออกแค่ 4.1

นี่ ดูอะไร โปรแกรมอะไร ปรับ sound ของ windows ไว้เท่าไร

จอแสดงผลของ z550 ขึ้นว่าอะไร ต่อสายชนิดใหน

Comment

ออกแค่ 4.1

นี่ ดูอะไร โปรแกรมอะไร ปรับ sound ของ windows ไว้เท่าไร

จอแสดงผลของ z550 ขึ้นว่าอะไร ต่อสายชนิดใหน
                          ตอนนี้ออกปติแล้วท่าน ผมลองไล่สายใหม่ครับ ไม่รู้เพราะอะไร กลับมาออก 5 ดอกแล้วครับ แต่เท่าที่ลองฟังดูนะครับ จากที่ไม่ค่อยรู้อะไร แต่ตอนนี้ผมรู้สึกว่า ระหว่างออนบอร์ดกับ ซาวการ์ด ข้อแตกที่เห็์นเหมือน on board จะ กำลังขับไม่ไหว หรือเสียง มันเบานั่นเอง แต่เปิดไม่ดังมาก แต่พอใจระดับหนึ่งกับออนบอร์ดครับท่าน ตอนนี้ ต่อ s/pdif ออนบอร์ดอยู่ครับ แล้วใช้ footbar เล่นก็ok อยู่นะครับ ผมต้องปรับsub วอลลุ่มจนสุด sub ถึงจะขับ แต่ซาวการ์ด ปรับ 2 ขีด กระหึ่มมาก

Comment

Working...
                          X