Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อช่อง S/PDIF Out ด้วยสาย Optical แล้วเสียงกระตุก!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อช่อง S/PDIF Out ด้วยสาย Optical แล้วเสียงกระตุก!!

ต่อช่อง S/PDIF Out ด้วยสาย Optical หรือสาย Toslink เข้ากับชุด Home Samaung ระบบ 5.1ch แล้วเสียงกระตุกเกิดจากอะไรได้บ้างครับ
    การ์ดตัวนี้เลยครับ (เสียบช่อง PCIe) -> Sound Blaster Recon3D Fatal1ty Professional

เป็นข้อๆนะครับ คือ
    1.เปลี่ยนสาย Optical เป็นอีกรุ่น และ สลับสับเปลี่ยนเสียบช่อง Input ของชุด Home ก็ไม่หาย
    2.ผมต่อแบบ Stereo โดยใช้สาย 3.5mm. จากตัวการ์ดไปเข้ากับชุดโฮม เสียงมาปรกติ แต่เสียงก็ออกแค่ลำโพงคู่หน้า เพราะต่อเป็นระบบ Stereo
    3.Win7 64Bit , PSU Corsair TX650w (GTX580 ช่อง 16x , Sound ช่อง 4x)
    4.มึนตึ้บคราบ ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ แก้ไขอย่างไรครับ

รบกวนผู้เชี่ยวชาญด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

ปรับค่า sample rate default ไว้เท่าไร

ลองปรับ 44100 หรือ 48000

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      ปรับค่า sample rate default ไว้เท่าไร

ลองปรับ 44100 หรือ 48000
      ผมเคยลองปรับแล้ว ตั้งแต่ 44100-96000 แต่ไม่หายกระตุกเลยครับ

Comment

ใช้โปรแกรมอะไร setting ยังไง

เปิดเพลง หรือหนัง หรือกระตุกทุกอย่าง

หน้าจอ input ขึ้นว่า pcm หรือ ac3

ไปติ๊ก dolby digital live ค้างไว้ป่าว

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
          ใช้โปรแกรมอะไร setting ยังไง

เปิดเพลง หรือหนัง หรือกระตุกทุกอย่าง

หน้าจอ input ขึ้นว่า pcm หรือ ac3

ไปติ๊ก dolby digital live ค้างไว้ป่าว
          ตามรูปครับ ถ้าเลือก THX TruStudio Pro แล้วกดปุ่ม Play มันจะทำการเทสระบบเสียง ตอนนี้แหล่ะคราบกระตุกเป็นระยะๆเลย (แต่ถ้าใช้สาย 3.5mm เสียงเนียนกริ๊บ)

ส่วนเมนูนี้ตอนลง Driver ตอนแรกก็มี แต่ตอนนี้ตัว Cinematic ไม่มีอะไรให้เลือกเลย คือด้านขวาจะว่างไปเลยครับ

โปรแกรมดูหนังที่ผมใช้อยู่คือ Total Media 5 / SplasPro / PowerDVD10 ครับ

งง และ มึนตึ้บเลยครับ

Comment

ปรับ use spdif ในโปรแกรมดูหนังรึยัง

เวลา passthrough spdif ฟังก์ชั่นต่างๆของ soundcard จะไม่เป็นผล

ที่จริง การปรับแต่ทั้งหมด ไม่ได้มีไว้ใช้กับ spdif และ มันมักไม่มีผล ทุกๆ mode

Comment

ปรับ use spdif ในโปรแกรมดูหนังรึยัง

เวลา passthrough spdif ฟังก์ชั่นต่างๆของ soundcard จะไม่เป็นผล

ที่จริง การปรับแต่ทั้งหมด ไม่ได้มีไว้ใช้กับ spdif และ มันมักไม่มีผล ทุกๆ mode
              อ่าครับ งั้น S/PDIF Out จาก Sound Card Recon3D ตัวนี้ มันจะได้เสียงที่มาจากคุณสมบัติของตัว Sound มั้ยครับ หรือว่า ให้เสียงแค่ในระดับเดียวกับ On Board
              แล้วมีสายที่ด้านนึงเป็นหัวแบบ 5.1 (เขียว ดำ ส้ม) กับอีกด้านเป็น Optic ไหมครับ เพราะชุดโฮมผมดันไม่มีช่อง Input 5.1

ขอบคุณครับ

Comment

รอผู้รู้ครับ รบกวนด้วยครับผม ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by phyromania View Post
                  อ่าครับ งั้น S/PDIF Out จาก Sound Card Recon3D ตัวนี้ มันจะได้เสียงที่มาจากคุณสมบัติของตัว Sound มั้ยครับ หรือว่า ให้เสียงแค่ในระดับเดียวกับ On Board
                  แล้วมีสายที่ด้านนึงเป็นหัวแบบ 5.1 (เขียว ดำ ส้ม) กับอีกด้านเป็น Optic ไหมครับ เพราะชุดโฮมผมดันไม่มีช่อง Input 5.1

ขอบคุณครับ
                  ผมเคยลองต่อ Coax กับ Optical จากคอมพ์เข้า AVR เปรียบเทียบกันครับ

ระหว่าง Xonar DS กับออนบอร์ด (บอร์ด 990FX Extreme4 มีทั้ง Optic + Coax)

โดยเทียบกันเฉพาะในส่วนของ digital ล้วนๆ ทั้ง Optical + Coax

ฟังเพลง 2.0 ผ่าน foobar + WASAPI, ASIO

Xonar เสียงดีกว่า onboard ยิ่งถ้าเลือก onboard เพียวๆ โดยไม่ผ่าน WASAPI เสียงห่วยมาก เบสบวม รายละเอียกแย่

และ Coax เสียงมันจะนุ่มนวลกว่า Optical นิดนึง แต่ก็ถิอว่าก็ใกล้เคียงกันมาก

แต่ถ้าเป็นเสียง DTS, Dolby จากตัวหนัง pass through ไป AVR

ทั้ง onboard กับ DS ผมแยกไม่ออกครับ

ป.ล. ปกติดูหนัง ใช้ Potplayer (BD full rip บางเรื่องใช้ TMT5 + PowerDVD12) + HDMI

เล่นเกมส์ ใช้ HDMI

ฟังเพลงใช้ Xonar + ASIO

แต่จะใช้ HDMI + WASAPI ฟังเพลงด้วย ถ้าเป็นเพลงแบบ 5.1

Comment

Originally posted by osxp View Post
                    ผมเคยลองต่อ Coax กับ Optical จากคอมพ์เข้า AVR เปรียบเทียบกันครับ

ระหว่าง Xonar DS กับออนบอร์ด (บอร์ด 990FX Extreme4 มีทั้ง Optic + Coax)

โดยเทียบกันเฉพาะในส่วนของ digital ล้วนๆ ทั้ง Optical + Coax

ฟังเพลง 2.0 ผ่าน foobar + WASAPI, ASIO

Xonar เสียงดีกว่า onboard ยิ่งถ้าเลือก onboard เพียวๆ โดยไม่ผ่าน WASAPI เสียงห่วยมาก เบสบวม รายละเอียกแย่

และ Coax เสียงมันจะนุ่มนวลกว่า Optical นิดนึง แต่ก็ถิอว่าก็ใกล้เคียงกันมาก

แต่ถ้าเป็นเสียง DTS, Dolby จากตัวหนัง pass through ไป AVR

ทั้ง onboard กับ DS ผมแยกไม่ออกครับ

ป.ล. ปกติดูหนัง ใช้ Potplayer (BD full rip บางเรื่องใช้ TMT5 + PowerDVD12) + HDMI

เล่นเกมส์ ใช้ HDMI

ฟังเพลงใช้ Xonar + ASIO

แต่จะใช้ HDMI + WASAPI ฟังเพลงด้วย ถ้าเป็นเพลงแบบ 5.1
                    ขอบคุณครับผม

Comment

THX TruStudio Pro ดูน่าเล่นมาก!

Comment

Working...
                      X