Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ การ์ดเสียงสำหรับดูหนัง มันส์ๆหน่อยดิครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ การ์ดเสียงสำหรับดูหนัง มันส์ๆหน่อยดิครับ

คือว่า พอจะมีการ์ดเสียงตัวไหนบางอะครับที่ มีสัญญาณขาออกเสียงระบบ TRUE HD และ DTS-HDMA อะครับ

เพราะผมจะเอาการ์ดตัวนี้ มาใช้กับ แอมป์ ยามาฮ่า ตัว RX-V2067 อะครับเพื่อการดูหนังอะครับ

หากมีตัวไหน ก็แนะนำหน่อยนะครับ

ไม่ใช้ว่าออนบอร์ด passthrough บวกด้วย software ที่ใช้ดูหนังก็ทำได้หมดหรอกหรอครับ
    มี avr ใช้ดูหนังผ่าน digital มองข้าม soundcard เลยก็ได้นี่ครับ

ไม่ก็ผ่าน hdmi ไป avr ก่อนก้น่าจะจบเหมือนกัน

Comment

ใช่ครับ มองที่กระบวนการได้มาของเสียงระบบ true hd คงต้องหา HDMI ที่ปล่อยออกมาจากคอมก่อนครับ
      ไม่แน่ใจว่าพวก optical กับ coaxial จะออก true hd ได้รึเปล่า เอาชัวร์ๆก็หาบอร์ดที่รองรับ hdmi passthrough หรือ soundcard ไหนก็ได้ที่มี hdmi pass เหมือนกัน เลือกเอาครับ

Comment

Coax/Optical ส่งได้แค่ DTS กับ Dolby ธรรมดาครับ ต้องเป็น HDMI ถึงจะส่งได้ครบทุกรูปแบบ

ถ้ามี AVR อยู่แล้ว ก็ไม่ต้องใช้ souncard เลยครับ หาเมนบอร์ด หรือการ์ดจอรุ่นใหม่หน่อย ที่มีช่อง HDMI แล้วก็ต่อสาย HDMI เส้นเดียวจบเลย (แนะนำค่ายแดง AMD/ATI)

อย่าลืมตั้งโปรแกรมเล่นหนังให้ส่ง pass through ด้วยนะครับ

Comment

^
          ^

อ้อ ผมเข้าใจและครับ ขอบคุณมากนะครับ และถ้าหากใช้ APU นี่ก็ทำได้ใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by wars View Post
            ^
            ^

อ้อ ผมเข้าใจและครับ ขอบคุณมากนะครับ และถ้าหากใช้ APU นี่ก็ทำได้ใช่ไหมครับ
            ใช้ได้เลยครับ

Comment

ตอบไปตอบมาลืมดุใหม่นี่หว่า

Comment

Originally posted by karnet View Post
                ตอบไปตอบมาลืมดุใหม่นี่หว่า
                ฮาๆๆ ก็ เจ้าเครื่องเล่น A 200 มันดันพังอะครับพี่กาน

ใหม่เลยว่าจะประกอบ เครื่อง HTPC แต่กล้วว่าหากไม่ได้ใช้ การ์ดเสียงดีดี

มันจะไม่มีเสียง DTS-HDMA และ TRUE HD อะครับ

แต่วันนี้ลอง เอาโน็ตบุ๊คมาต่อเล่น และ เซ็ตเสียงในโปรแกรม อย่างที่พี่ๆ ว่าให้ออก เป็น pass through

เสียงมาเต็มเลย อิอิ...แต่ปัญหาที่ตามมาคือ ภาพแม่มล้นจอ -*-

เพราะโน๊ตบุ๊คที่ใช้ดู มันเป็นการ์ด NVIDIA อะ ลองปรับให้มันเต็มจอก็ไม่รู้ว่าปรับตรงไหนเพราะ ดูใน คอนโทนของ nvidia ก็ไม่มีอะ

Comment

Originally posted by wars View Post
                  ฮาๆๆ ก็ เจ้าเครื่องเล่น A 200 มันดันพังอะครับพี่กาน

ใหม่เลยว่าจะประกอบ เครื่อง HTPC แต่กล้วว่าหากไม่ได้ใช้ การ์ดเสียงดีดี

มันจะไม่มีเสียง DTS-HDMA และ TRUE HD อะครับ

แต่วันนี้ลอง เอาโน็ตบุ๊คมาต่อเล่น และ เซ็ตเสียงในโปรแกรม อย่างที่พี่ๆ ว่าให้ออก เป็น pass through

เสียงมาเต็มเลย อิอิ...แต่ปัญหาที่ตามมาคือ ภาพแม่มล้นจอ -*-

เพราะโน๊ตบุ๊คที่ใช้ดู มันเป็นการ์ด NVIDIA อะ ลองปรับให้มันเต็มจอก็ไม่รู้ว่าปรับตรงไหนเพราะ ดูใน คอนโทนของ nvidia ก็ไม่มีอะ
                  พี่เคยทำhtpc แต่สุดท้ายเครื่องเล่นเหมาะกว่า เพราะที่บ้านใช้กันไม่เป็น แต่ถ้าใช้เองลองดูเคสสวยๆเยอะมาก พี่ยังอยากจัดอีกเครื่องไว้รวมmedia เลย ดูหนังฟังเพลง

Comment

Working...
                  X