Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง ช่อง S/PDIF กับสาย Optical หน่อยครับ, เป็น Notebook ของ ASUS ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง ช่อง S/PDIF กับสาย Optical หน่อยครับ, เป็น Notebook ของ ASUS ครับ

เป็น F8 Series ครับ มันมีช่อง เขียนว่า S/PDIF ผมเลยอยากจะเอามาต่อกับ Amp ที่บ้านผ่าน สายของ Philip แบบในรูปอะครับ มันจะต่อได้ไหมครับ สายตั้ง 500 กว่าบาทผมกลัวซื้อมาแล้วต่อไม่ได้

PS.ใช้ VISTA นะครับ ลองไป Set Default ใน Control Panel เป็น HD แล้ว แต่ไม่เห็นมีแสงออกมาเลยครับ ผมเห็นมันไม่แสงเลยไม่กล้าซื้อสายมาอะครับ หรือว่าบางรุ่นต้องใส่ สายไปก่อนแสงถึงออกมา

ช่องครับ

สายครับ

Set Up

ต่อได้จร้า ฟันธง ลองเอาหูฟังธรรมดาเสียบไปนิดนึงจะเห็นแสงเองลองดู

Comment

Originally posted by akirosspop View Post
      ต่อได้จร้า ฟันธง ลองเอาหูฟังธรรมดาเสียบไปนิดนึงจะเห็นแสงเองลองดู
      ไอ้ช่องแบบนี้มันไม่น่าจะเป็นแบบ Optical

โดยปกติช่องแบบนี้มันต้องใช้หัวแปลง Minijack to RCA-mono แล้วต่อสาย Coax แบบพวก Audigy หรือ X-Fi ไม่ใช่เหรอครับ
      Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:42:43.

Comment

ผมลอง เอาหู ฟังธรรมดา จิ้มไปแล้วอะครับ มันมองไม่เห็นแสงอะครับ เพราะมันมิดรูพอดีเลย เลยไม่รู้ว่ามีแสงลอดมารึเปล่า

PS.ถ้าแปลง Coaxial ผมแย่แน่เลย Amp เก่าแล้ว มีแค่ Optical เองครับ T T

Comment

notebook เด๋วนี่หลายตัวช่องหูฟังเป็นopticครับ(ของผมก็optic) แต่ก็มีบางตัวก็เป็นCoax ก็มีเหมือนกัน

ลองเอาหูฟังเสียงดูครับถ้าเห็นแสงนิดๆก็ ใช้ได้เลย

Comment

Originally posted by Moonshine View Post
            ผมลอง เอาหู ฟังธรรมดา จิ้มไปแล้วอะครับ มันมองไม่เห็นแสงอะครับ เพราะมันมิดรูพอดีเลย เลยไม่รู้ว่ามีแสงลอดมารึเปล่า

PS.ถ้าแปลง Coaxial ผมแย่แน่เลย Amp เก่าแล้ว มีแค่ Optical เองครับ T T
            เอาหัวเสียบนิดเดียวครับ ซอยเข้าๆออกๆ หรือจะเอียงซ้ายขวาก็ได้ นิดเดียวถ้าเห็นแดงๆก็ใช่เลย

Comment

Originally posted by Moonshine View Post

ไม่แน่ใจว่าเจ้านี่จะใช้ได้หรือเปล่านะ ตามทฤษฎีน่าจะได้ แค่ย้ายตัวเปลี่ยนกระแสเป็นแสงไปที่ Module แต่ยังอาศัยกระแสจาก Dgital Out เหมือนเดิม
              Last edited by Aeromancer; 16 Jun 2008, 10:47:54.

Comment

เดียวผมลองเสี่ยงดู จะแบก Notebook ไป Shop Philips ละครับเดียวไปขอลอง ได้ไม่ได้ยังไงเดียวผมมาบอกครับ

PS.ของ Acer นี่ปล่อยแสงออกมาได้เลย โดยไม่ต้องเสียบสายเหรอครับ เห็นแล้วอยากปล่อยแสงบ้าง T T
                Last edited by Moonshine; 16 Jun 2008, 11:06:59.

Comment

ปกติมันต้องมีแสงให้เห็น เหมือนภาพบน ^

แล้วเอาตัวแปลงมาเสียบ ใช้ได้เลย

ลองลง driver realtek vista ดูก่อนใหม เผื่อมันจะออก

Last edited by battlecruiser; 16 Jun 2008, 13:12:55.

Comment

Originally posted by JO View Post
                    ไอ้ช่องแบบนี้มันไม่น่าจะเป็นแบบ Optical

โดยปกติช่องแบบนี้มันต้องใช้หัวแปลง Minijack to RCA-mono แล้วต่อสาย Coax แบบพวก Audigy หรือ X-Fi ไม่ใช่เหรอครับ
                    ตามที่คุณโจบอกครับ ผมลองหาข้อมูลดู
                    พวกโน้ตบุ๊คที่ ช่องหูฟัง built in s/pdif มาในช่องเดียว ส่วนมากเป็น coaxial เช่นของ hp asus จะไม่มีแสง
                    ต้องใช้สาย mono mini jack เป็น mono RCA แต่คงหายาก
                    ที่หาได้ง่ายคงเป็นหัวแปลง mini jack เป็น mono RCA แล้วต่อด้วยสาย mono coaxial อีกที
                    คิดว่าต้องใช้แบบ mono ทั้งหมดเท่านั้น แบบ stereo สัญญาณไม่ออกครับ

ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ
                    http://209.85.175.104/search?q=cache...lnk&cd=2&gl=th

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นมากนะครับ
                      เดียวมา จะมา Review เต็มๆ ให้ดูนะครับ พอดีเดียวต้องออกไปเรียนก่อน
                      สาย 500 บาทผมต่อเค้าได้มาจาก Hardware House
                      ผมลอง สังเกต Port เทียบดูกับของ HP ของเพื่อน มัน Support S/PDIF ครับ แต่ว่ารู Jack มันส่องไปข้างใน มันจะไม่เห็น กลมๆใส (ไว้นำแสง Optical) ผมคิดว่าแบบนั้นมันต้องต่อกับ Coaxial แน่ๆเลย แต่คิดว่าตัว LOCK ในช่อง 3.5mm ของ Asus กับ Acer ไม่น่าจะเหมือนกัน ถ้าไม่จิ้มไปลึกๆจิงๆ แสงจะไม่ออกครับ

ท่านใดอยากลองต่อ ลองส่องดูในช่องก่อนนะครับ ถ้าข้างในมัน ตันๆเหมือนกันทุกอันแต่ Support S/PDIF ผมเข้าใจว่าต้อง หาสายมาแปลงแล้วต่อแบบ Coaxial (ลองดูตัวอย่างในรูปก็ได้ครับ)

PS.เสียงดีกว่า สาย Streo เดิมของผมเยอะเลยครับ ของเดิมเสียงมันแห้งๆ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะ มันให้ Amp ถอดเสียงให้หรือเปล่านะครับเสียง มีมิติขึ้นและชัดเจนกว่าเดิมมากพอสมควรเลย
                      PS2. สังเกตุของวงกลมดูก็ได้ครับส่วนมากรุ่นที่ยิงแสงได้ ขอบช่องหูฟังมันจะแคบกว่า
                      Last edited by Moonshine; 16 Jun 2008, 13:32:52.

Comment

กำ ... ไปสำรวจ Acer ผมเอง เพิ่งรู้ว่ามี S/PDIF เหมือนกัน ซื้อมา 3 ปี ไม่เคยสำรวจเลย ถ้าไม่มีกระทู้นี้คงไม่ได้เห็นแน่ แต่มันเล็กมากๆๆๆๆๆๆ ที่เขียนว่า S/Pdif ใต้รูปหูฟัง สรุปแล้วเหมือนกันครับ
                        Attached Files
                        Last edited by Aeromancer; 16 Jun 2008, 13:50:31.

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                          กำ ... ไปสำรวจ Acer ผมเอง เพิ่งรู้ว่ามี S/PDIF เหมือนกัน ซื้อมา 3 ปี ไม่เคยสำรวจเลย ถ้าไม่มีกระทู้นี้คงไม่ได้เห็นแน่ แต่มันเล็กมากๆๆๆๆๆๆ ที่เขียนว่า S/Pdif ใต้รูปหูฟัง สรุปแล้วเหมือนกันครับ
                          optic หรือCoaxial ครับนี่ผมก็acer เป็นoptic

Comment

Originally posted by akirosspop View Post
                            optic หรือCoaxial ครับนี่ผมก็acer เป็นoptic
                            Optic ครับ ทดลองใช้สาย Optic แบบหมุนสลับหัวได้ดู ตามรูป

Comment

อิอิผมก็ใช้ asus f8 เหมือนกันครับ กำลังคิดจะหาลำโพงดิจิตอล 5.1 มาต่ออยู่

และแน่นอนเสียงมันก็ต้องดีขึ้นเพราะมันให้ amp ถอดให้ครับ

Comment

Working...
                              X