Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีทำอย่างไงครับ(ในเมื่อญาติมาขอใช้อินเตอร์เน็ตร่วมกับเราด้วย)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีทำอย่างไงครับ(ในเมื่อญาติมาขอใช้อินเตอร์เน็ตร่วมกับเราด้วย)

ที่บ้านผมติดของทรู10เมก 599 บาทแบบสายโทรศัพท์ จะทำวิธีไหนได้บ้างครับที่ให้บ้านของญาตฺซึ่ง***งออกไปประมาณไม่เกิน50เมตรใช้อินเตอร์เน็ตของเราได้โดยที่สัญญานของเราไม่ตกหรืออาจจะตกแต่จะให้ตกน้อยที่สุดครับช่วยแนะนำหน่อยครับ ส่วนมากที่บ้านของญาตจะเน้นไปทางพวกแทบเล็ต สมารทโฟน คอมมีแค่เครื่องเดียวครับ ตอนนี้ที่บ้านผมมีModem All in one Zyxel P-660HN-T1A 4 port Wifi ที่ทางทรูแถมมาให้อย่างเดียว ลองอ่านดูคร่าวๆน่าจะมีตัวรับตัวส่งแต่ลักษณะแบบของผมเนี่ยจะแนะนำอย่างไงดีครับ ขอบคุณครับ

ก้มี 525H หรือให้ดี ก็ loco M2 ยิงไปบ้านญาติเลย เวิกร์กว่าเยอะ ราคาก็ พอ ๆ กัน ดีกว่าด้วย

Comment

ขอบคุณครับ 525หรือloco m2เนี่ยอยู่บ้านเราใช่ไหมครับ แล้วที่บ้านทางโน้นต้องมีตัวรับอะไรไหมครับ

Comment

แทบเล็ต สมาร์ทโฟน ระยะ 50 เมตร
        รับสัญญาณไม่ได้หรอก

ภาค tx-rx มันต่ำ เกิน 30 เมตรได้ล่ะเก่งล่ะ
        ต้องทำ repeater

Comment

เออ พอดีมีอีกปัญหาให้ถาม
          จุดแรกจะติดเสาบนตึก สูง 15 เมตร
          จุดที่สองบนบ้านชั้นเดียวสูง 5 เมตร

ที่สองที่***งกันประมาณ 2กม. ต้องการเชื่อมต่อกัน แต่ดันมีตึก 3 ตึกบังความสูงก็พอๆกัน 15 เมตร ไม่ทราบจะใช้แบบไหนดี ต้องการต่อให้เป็น network เดียวกัน

Comment

Originally posted by คิม View Post
            เออ พอดีมีอีกปัญหาให้ถาม
            จุดแรกจะติดเสาบนตึก สูง 15 เมตร
            จุดที่สองบนบ้านชั้นเดียวสูง 5 เมตร

ที่สองที่ห่ างกันประมาณ 2กม. ต้องการเชื่อมต่อกัน แต่ดันมีตึก 3 ตึกบังความสูงก็พอๆกัน 15 เมตร ไม่ทราบจะใช้แบบไหนดี ต้องการต่อให้เป็น network เดียวกัน
            มีของบัง ต้นทาง ปลายทาง ต้องมองเห็นกันด้วยตาเปล่า ไม่งั้นก็แทบจะหมดสิทธิ์

Comment

ถ้าเฉพาะคอมฯ ลองซื้อตัวรับ hi-power มาใช้ดูครับ

ผมซื้อจากกระทู้นี้ http://www.overclockzone.com/forums/...hlight=comfast

รุ่นที่มีเสา outdoor (CF-7214N) รับสัญญาณได้ดีมาก จากเดิมที่เจอ ap ไม่กี่แห่ง และสัญญาณอ่อน พอใช้ตัวนี้ เจอ ap มากขึ้นเป็นสองเท่า และสัญญาณแรงขึ้นเยอะมาก นิ่งๆ เสถียรเลย

แต่ถ้าจะใช้กับพวกแทบเล็ต,มือถือ ด้วย คงต้องลองเอา linksys wrt54gl มาทำเป็น repeater ดูครับ อาจจะต้องซื้อเสาดีๆ หน่อยมาเปลี่ยน

Comment

ความแรงของ loco M2 ยิงในบ้าน ตึกแถว 7 ห้อง ตั้งทดสอบแบบบ้าน ๆ ถ้าใช้งานจริงต้องติดตั้งให้อยู่ในระนามเดียวกันรับรองรองกว่านี้แน่นอน

ตัวที่ 1 ตัวยิง loco M2

ตัวที่ 2 ตัวรับ loco M2

ระดับสัญญาณมาเกือบเต็ม

เทสสปรีด ดีไม่มีตก

ยูทูปดูได้แบบไหลลื่น

โหลดข้อมูลผ่าน IDM มาแบบเต็มสูบ

Last edited by NuBoW; 10 Jun 2013, 15:27:29.

Comment

Originally posted by sul View Post
                  ขอบคุณครับ 525หรือloco m2เนี่ยอยู่บ้านเราใช่ไหมครับ แล้วที่บ้านทางโน้นต้องมีตัวรับอะไรไหมครับ
                  เอา loco M2 ยิงจากที่บ้านขึ้นเสาหรือติดมุมสูง ๆ ของบ้าน หันหน้ายิงไปบ้านญาติท่าน

ส่วนตัวรับก็ลองเอาที่มีอยู่รับดูก่อน ไม่ก็เอา 525 มารีพีคอีกที ไม่งั้นก้ตามด้านบนที่ทำให้ดูเลย

Comment

ของผมเสาส่งสูง 10 เมตร รับตึก 2 ชั้นครึ่งก็ประมาณ 12 เมตร แต่มีตึก 3 ชั้นครึ่งจำนวน 3 ห้องบังมิดเลย ผมใช้ loco m5 ใช้งานได้ครับแต่ระยะผมแค่ 650 เมตรถ้าแบบของท่าน 2 กม.ผมว่าหน้าจะ NANOSTATION เกินดีกว่าขาด อิอิ

Comment

มีตึก 3 ชั้นครึ่งจำนวน 3 ห้องบังมิดเลย ผมใช้ loco m5 ใช้งานได้

บังมิดเลย แต่ยังเล่นได้ อิฐมวลเบาหรือเปล่าครับ ถ้าเจออิฐแดงหนา ๆ นี่ เจอห้องเดียว ก็ดร็อปเยอะแล้วนะครับ

Comment

ที่บ้าน***งกัน 50เมตร มีพื้นที่เดินสาย LAN ได้ป่าว ถ้าได้ แบบนี้ง่ายและประหยัดกว่า

Comment

Working...
                        X