Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากเล่นเครื่องเสียงในรถ แนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากเล่นเครื่องเสียงในรถ แนะนำหน่อยครับ

อยากเล่นเครื่องเสียงในรถ แนะนำหน่อยครับ

ไม่ทราบว่าเค้าเล่นยี่ห้ออะไรกันครับ
    แล้ว front นี่ทำหน้าที่เหมือน soundcard ใช่ไม๊ครับ

ผมเห็นส่วนใหญ่เค้าเล่น front ยี่ห้อ Alpine กัน ไม่รู้เสียงเป็นไงบ้าง

ส่วน front ของ sony ผมไปคุยกับร้านมา เค้าว่า เบสไม่ดี ขายไม่ค่อยออก อันนี้จริงหรือเปล่าครับ

งบประมาณมีไม่มากครับ ขอแบบสุดคุ้มครับ

เสียง อยากได้ประมาณ x-fi + Eacan A200(5.1s) ก็พอใจแล้วครับ

แนะนำทีครับ รับฟังทุกความเห็นครับ

เค้าว่านะ
    จัดจ้าน JVC
    เบสแจ่มๆ Pioneer
    เสียงกรุ๊งกริ้งออกครบๆ Alpine

ส่วนตัวเคยลองแค่ JVC กับ Alpine แต่ชอบแนวเสียง Alpine แบบไม่ต้องสงสัย ถ้ามีงบก็เลือก Alpine เลยครับ แต่ต้องทำใจว่า ที่เงินเท่ากัน ลูํกเล่น Alpineจะได้น้อยกว่าเยอะ เช่นไม่เกิน7-8พัน Alpine จะเล่นได้แค่ CD MP3 WMA AAC หน้าจอธรรมดาๆ แต่ยี่ห้ออื่นมี USB มีจอ slide มีaux ฯลฯ เอาง่ายๆว่า Alpine ตัวถูกสุดราวๆ 6พัน(ตอนนี้ถ้าหาได้น่าจะถูกกว่านี้ พวก 9870E 9873Eเพิ่งจะตกรุ่น) มี optionพอๆกับยี่ห้ออื่นตัว2-3พันเองครับ

แต่แนวเสียงAlpineค่อนข้าง flat และเครื่องดนตรีออกครบๆ ฟังเพลงเบาๆจะชอบมากเลย ทว่า่อย่าลืมเรื่องของส่วนประกอบอย่างอื่นที่มีผลมากเช่น ลำโพง amp ด้วย แต่ถ้างบไม่มากเล่น hi-power ก็พอไหว แต่เสียงจะไม่หนักแน่นเท่าระบบที่มี amp (amp ถูกๆเสียงยังดีกว่าต่อตรงจาก front เยอะเลยครับ)

Comment

ขอบคุณครับ

ส่วนตัวเคยใช้ของ Pioneer เหมือนกันครับ เบสดีอย่างว่า ปรับcrossover กับลำโพงเดิมๆ เบสเป็นลูกเหมือนกัน

พอพูดถึงเสียงกรุ๊งกริ๊งนี้ อยากได้ทันที เพราะส่วนใหญ่ก็ฟังแนวกลางๆ มี hiphopบ้างตอนกลางคืน

แต่ยังสงสัยประโยคสุดท้ายครับ "แต่เสียงจะไม่หนักแน่นเท่าระบบที่มี amp (amp ถูกๆเสียงยังดีกว่าต่อตรงจาก front เยอะเลยครับ)"

แปลว่า ถ้ามี amp ซักตัว ไม่ว่า front ยี่ห้อไหน ก็ไม่มีผลกับเสียง... ผมเข้าใจถูกไม๊ครับ

Comment

ลองฟังด้วยหูตัวเองเท่านั้น ถึงจะได้คำตอบครับ

สำหรับ สมาชิคในเวป อยากฟังรุ่นใหน มาหาผมได้ จะพยายามหามาให้เทียบแบบ test A-B จะๆกันไปเลยครับ จะได้หายสงสัย

PM มาก็ได้

จาก คนขายเครื่องเสียงรถยนต์ครับ

Comment

Originally posted by Nhazzer View Post
          ขอบคุณครับ

แต่ยังสงสัยประโยคสุดท้ายครับ "แต่เสียงจะไม่หนักแน่นเท่าระบบที่มี amp (amp ถูกๆเสียงยังดีกว่าต่อตรงจาก front เยอะเลยครับ)"
          เดี่ยวต่อให้ลองครับ ว่า ที่บอกมา ให้เสียงที่ต่างกันอย่างไรครับ
          แปลว่า ถ้ามี amp ซักตัว ไม่ว่า front ยี่ห้อไหน ก็ไม่มีผลกับเสียง... ผมเข้าใจถูกไม๊ครับ อย่าลืมนะครับ front ตัวละ 20000-100000 ก็ผลิตมาขายและมีคนซื้อครับ ถูกใหมครับ
          .

Comment

คุณ wikorn เปิดร้านอยู่หรือครับ

ถ้างั้นดีเลยครับ ติดต่อยังไงดีครับ ร้านอยู่แถวไหนครับ

Comment

www.robinradio.com

023308345 โทรหาผมได้ครับ 9.30-19.30

Comment

ขอบคุณมากครับ เด๋วติดต่อไปครับ

ส่วนท่านอื่น อยากแนะนำอะไร ปล่อยออกมาเลยครับ

รับฟังทุกความเห็นครับ

Comment

Originally posted by Nhazzer View Post

แปลว่า ถ้ามี amp ซักตัว ไม่ว่า front ยี่ห้อไหน ก็ไม่มีผลกับเสียง... ผมเข้าใจถูกไม๊ครับ
                  ไม่ใช่ครับ ผมหมายความว่า ถ้าใช้ front ตัวเดียวกัน มีamp กับไม่มี มันต่างกันค่อนข้างเยอะน่ะครับ แต่จะไปเทียบว่าfront รุ่นล่างๆมี amp กับ front รุ่นบนๆแต่ไม่มี amp แบบนี้ก็เทียบยาก คงต้องลองฟังเอง

front เหมือน sound card เป็น source ของเสียง amp คือส่วนขยายเสียง เหมือน driverในชุดลำโพง active/int amp แน่นอนว่ามันให้่ความหนักแน่นมากกว่าอยู่แล้ว เหมือนกับลำโพงคอมดีๆกำลังขับสูงๆ ถ้า driver ดีมันก็ช่วยให้เสียงไม่เพี้ยนและหนักแน่น(amp ถูกๆก็เพี้ยนหน่อย แต่ก็เพี้ยนน้อยกว่าเปิดสุดจาก front) ในขณะที่ถ้าใช้ front ขับตรง แ่ม้ว่าจะออกครบถ้วนแต่เสียงมันก็จะแห้งกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น source ที่ส่งออกมาถ้าส่งออกมาห่วยๆ ต่อให้มีdriver ดีๆก็ช่วยไรไม่ได้มากเหมือนกัน front เลยสำคัญในฐานะต้นกำเนิดเสียงไงล่ะครับ และจะเป็นแนวทางเสียงแต่ละยี่ห้อที่แตกต่างกันตรงนี้แหละ

แต่สุดท้าย เชื่อหูตัวเองดีสุดครับหาโอกาสลองฟังเทียบกัน พอใจที่จุดไหนก็เอาที่จุดนั้น แต่ละคนไม่เท่ากัน

Comment

ไม่มีใครเล่น eclipse กันเลยเหรอครับ

Comment

ตอนแรกเห็นกระทู้ว่าจะให้ตามไปถามตาวิกร ทีห้องจัดอุปกรณ์คอมฯ แต่เวปดันอืดดดดดซะ แต่ก็มาแล้วนิ

ส่วนตัวชอบเสียง...
                      Alpine เนื้อเสียงอิ่มหนัก ไม่ขาดไม่เกิน แบบฝรั่ง
                      JVC เนื้อเสียงหวานใส ละเอียด กรุ๊งกริ๊งดี
                      Pioneerรุ่นกลางขึ้นไป หนักแน่นสไตล์ญี่ปุ่น กลางจะขุ่นกว่า
                      SONY รุ่นใหญ่เท่านั้น รุ่นเล็ก...แห้งสนิท
                      ถ้าเพิ่มแอมป์ ก็ต้องดูยี่ห้อดีหน่อย เสียงแล้วแต่ชอบ แอมป์ถูกและดีไม่มีแน่นอน

งบ 20,000 น่าจะได้ของคุณภาพค่อนข้างดี
                      ไล่ตั้งแต่...สายไฟจากหม้อแบต-กระบอกฟิวส์-Front-สายลำโพง-แผงหน้าลำโพง-ลำโพงแยกชิ้น 6" 2ทาง

ไม่ได้ตามนานแระ อิอิอิอิ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                        ไล่ตั้งแต่...สายไฟจากหม้อแบต-กระบอกฟิวส์-Front-สายลำโพง-แผงหน้าลำโพง-ลำโพงแยกชิ้น 6" 2ทาง

ไม่ได้ตามนานแระ อิอิอิอิ

ดูแล้วสงสัย ยาวแน่ๆเลย

เปลี่ยนกันทุกส่วนเลยจริงๆ

สงสัยอีกหน่อยมี หัวเทียนaudio grade ไม่ก็ฝาปิดถังน้ำมันชั้นยอด กันเสียงสะท้อนภายในถัง

Comment

สงสัยอีกหน่อยมี หัวเทียนaudio grade ไม่ก็ฝาปิดถังน้ำมันชั้นยอด กันเสียงสะท้อนภายในถัง
                          ปัญหามันอยู่ที่ว่ เราพอใจที่ตรงใหนครับ
                          ตามทฤษี ยิ่งเปลี่ยนก็จะเกิดเสียงที่ต่างกันออกไป

แต่เวลาปฏิบัติ เวลาเราเปลี่ยนแต่ละชิ้นเข้าไป แล้วเราฟังออกมากน้อยแค่ใหนว่ามันต่าง ยังไม่นับว่า ที่ต่างนะ เราชอบกว่าของเดิมใหมนะครับ

ไม่ต้องซีเรียสครับ เลือกอุปกรณ์หลักๆ ให้เข้าหูเรา ที่เหลือมันเหมือนน้ำจิ้มครับ

สำหรับ eclipse เป็นยี้ห้อที่ หาร้านติดยาก เพราะ ผู้นำเข้าทำการตลาดน้อย ไม่นับถึง บริการหลังการขายด้วยแล้วละก็ ... เลยไม่ติดตลาดบ้านเรา และก็มีทั้งรุ่นที่เสียงดีและ เสียงแย่ครับ ทุกยี้ห้อมีแบบนี้หมดครับ ต้องระบุรุ่น

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                            www.robinradio.com

023308345 โทรหาผมได้ครับ 9.30-19.30
                            ตอนนี้รับช่างสักคนมั้ยครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post

ปัญหามันอยู่ที่ว่า เราพอใจที่ตรงใหนครับ
                              ตามทฤษฎี ยิ่งเปลี่ยนก็จะเกิดเสียงที่ต่างกันออกไป

แต่เวลาปฏิบัติ เวลาเราเปลี่ยนแต่ละชิ้นเข้าไป แล้วเราฟังออกมากน้อยแค่ใหนว่ามันต่าง ยังไม่นับว่า ที่ต่างนะ เราชอบกว่าของเดิมไหมนะครับ

ไม่ต้องซีเรียสครับ เลือกอุปกรณ์หลักๆ ให้เข้าหูเรา ที่เหลือมันเหมือนน้ำจิ้มครับ

สำหรับ eclipse เป็นยี้ห้อที่ หาร้านติดยาก เพราะ ผู้นำเข้าทำการตลาดน้อย ไม่นับถึง บริการหลังการขายด้วยแล้วละก็ ... เลยไม่ติดตลาดบ้านเรา และก็มีทั้งรุ่นที่เสียงดีและ เสียงแย่ครับ ทุกยี้ห้อมีแบบนี้หมดครับ ต้องระบุรุ่น
                              ช่าย...หลักๆ ก็เริ่มจากต้นสายกับปลายเสียง Front+Speaker ที่เหลือเป็นน้ำจิ้ม
                              แล้วสัปดาห์แรกๆ อย่าตกใจ เสียงจะห่วยมาก Burn กันไปก่อน

แล้วจะรู้ว่าเครื่องเสียงรถยนต์ดีๆ มันคือสุนทรีย์ในรถมากมาย ที่สำคัญ...

เครื่องต้องสตารท์ติดและแอร์เย็นด้วย อิอิอิอิ

Comment

Working...
                              X