Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ อยู่ๆ เสียงลำโพงก็ก้อง ไม่ได้ปรับอะไรเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ อยู่ๆ เสียงลำโพงก็ก้อง ไม่ได้ปรับอะไรเลยครับ

ที่ใช้อยู่เป็น sound on board ของ ASRock Fatal1ty Z87 Professional

ตัวนี้ครับ
    http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=2842

เพิ่งซื้อมาได้อาทิตย์กว่าๆ อยู่ๆเสียงซาวด์ก็ ก้อง ลองไปปรับที่ equalizer แล้ว เซ็ทค่า default ทุกอย่าง ปรากฏว่าก็ยังไม่หาย
    แต่พอลองไป คลิกที่ ลำโพง 5ตัว (ตามรูป) คลิกทีละตัว เพื่อจะทดสอบเสียงลำโพงแต่ละตัว ปรากฏกว่า พอคลิกตัวใดตัวหนึ่ง เสียงกลับมาปกติ
    แต่ว่ากลับมาได้แค่ไม่กี่วินาที ก็เสียงก้องเหมือนเดิม พอไปคลิกที่ลำโพง เสียงก็ปกติ แล้วก็อยู่ได้ไม่กี่วินาทีเหมือนเดิม ทำยังไงก็ไม่หาย
    รบกวนผู้รู้ช่วยดูให้ด้วยนะครับ ลำบากใจจริงๆ ฟังเพลงไม่ได้อรรถรสเลย ไม่รู้ว่าเป็นที่ mainboard หรือ driver (ลองลบ driver ลงใหม่ก็ยังไม่หาย)

ปล.แรกๆบางทีเล่นคอมฟังเพลงไปสักพัก เสียงก็ดรอบไปแต่ก็กลับมาปกติ (เหมือนเสียบสายหูฟังโทรสับแล้วเสียง drop)

Working...
X