Announcement

Collapse
No announcement yet.

สาย Digital แบบ toslink กับแบบ Coax ยังมีอนาคตอยู่อีกนานมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สาย Digital แบบ toslink กับแบบ Coax ยังมีอนาคตอยู่อีกนานมั้ยครับ

ผมไม่ใช่คนร่ำรวยหนะครับ
    เคยลงทุนกับสายภาพ Component ราคาสูงไปเส้นนึง โดยคิดว่าซื้อสายดีๆจะได้ใช้ยาวๆ
    วันดีคืนดีฟอร์แมตสายภาพมันเปลี่ยนเป็น HDMI หมด สายเส้นนั้นก็หมดคุณค่าไปอัตโนมัติ

คือตอนนี้ผมสนใจจะซื้อ Sound Bar Yamaha YAS 101 ใว้ในห้องนอนหนะครับ
    ฟังเสียงแล้วก็ชอบ แต่มันมีคอนเนคชั่นได้แค่ทาง Digital Toslink,Coax เพียง
    สองแบบเท่านั้น (ไม่มี Analog ไม่มี mini 3.5mm ใดๆทั้งสิ้น)

ผมกลัวซื้อมาใช้ได้อีกปีสองปี ฟอร์แมตสายเสียงเปลี่ยน จะได้ที่ทับกระดาษอันใหญ่ๆหนะครับ
    Last edited by todtoh; 2 Aug 2013, 20:17:54.

มาตรฐานการเชื่อมต่อพวกนี้ไม่ใด้แจ้งเกิดง่ายๆ เช่น USB นี่ก็ผลักดันกันนานทีเดียวกว่าจะติดตลาด

ดังนั้นอะไรที่มันติดตลาดใด้แล้ว เรื่องอะไรจะหาเรื่องทุบหม้อข้าวทิ้ง มันก็ต้องอยู่ใด้นานอยู่แล้ว

coax นี่มันอยู่มากับเครื่องเล่นรุ่นพระเจ้าเหานานแล้วนะ ทุกวันนี้ยังใด้รับความนิยมอยู่เลย เรื่องที่มันจะตายใน 2-3 ปีนี่อย่าหวัง

Comment

ผมก็ไม่อยากมั่นใจมากนักครับ แบบสมัยสายภาพ component
      ก็เจอกับตัวมาแล้ว เป็นสายที่มาแรงไปเร็วมาก

สาย digital toslink กับ coax มีมานานแล้ว แต่คำว่านานแล้วนี่แหละ
      ที่น่ากลัวเหมือนกันครับว่าจะนานต่อไปหรือว่าใกล้อวสาน

อย่างไรก็ขอบพระคุณพี่ XsoeIIsJ ครับ
      Last edited by todtoh; 2 Aug 2013, 23:33:25.

Comment

ผมเห็นด้วยกับท่าน หรอยแรง นะ

Comment

สัญญาณภาพกับเสียงมันไปไวต่างกันครับ ถ้าข้อมูลเสียงมันใช้ bandwidth ไม่เยอะก็ไม่เห็นจำเป็นที่จะเปลี่ยน เว้นแต่ไร้สาย

อีกอย่างสายสองตัวนี้ผมรู้สึกว่าตัวเลือกน้อยนะ
          ไม่ได้แพงมากมายหลายตัวเลือกเหมือนสายอนาลอก

Comment

ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านครับ

เดี๋ยววันนี้ไปถอยเลยดีกว่า อิๆๆ

Comment

Originally posted by todtoh View Post
              ผมก็ไม่อยากมั่นใจมากนักครับ แบบสมัยสายภาพ component
              ก็เจอกับตัวมาแล้ว เป็นสายที่มาแรงไปเร็วมาก

สาย digital toslink กับ coax มีมานานแล้ว แต่คำว่านานแล้วนี่แหละ
              ที่น่ากลัวเหมือนกันครับว่าจะนานต่อไปหรือว่าใกล้อวสาน

อย่างไรก็ขอบพระคุณพี่ XsoeIIsJ ครับ
              ถ้าเป็นตัวสายเหลือง เส้นเดียว(ภาพ)
              สายตัวเดียวกัน coax เสียงครับ 75 โอมห์เท่ากัน
              -----------
              coaxial rca cable
              น่าจะอยู่นานครับ ทั้ง ดิจิตอล และอนาล็อค
              ส่วน toslink optic นี่ไม่มั่นใจ
              ความคิดเห็นส่วนตัว
              มองจากตัวสาย ในระดับโรงงาน
              สาย optic น่าจะทำได้ยากกว่า
              และต้นทุนการผลิตน่าจะสงกว่าสายcoax ครับ
              Last edited by tiger X-fi; 3 Aug 2013, 08:51:44.

Comment

ท่านซื้อปลายยุคมันก็ไวสิครับ

Comment

ผมว่าถ้าเสียงแบบ HDMI ลงตลาดล่าง แบบเสียบเข้าชุดโฮมบ้านๆ ได้เมื่อไหร่ S/PDIF แบบเก่า คงจำเป็นน้อยลง
                  -S/PDIF(coax,optic) ส่งสัญญาณทางเดียว ไม่สนใจปลายทาง ถ้าตัวรับไม่สนับสนุนก็...
                  -HDMI เป็น upnp เสียบแล้วมันรู้เลยว่าอุปกรณ์ที่เอามาต่อรองรับเสียงแบบใหน ทำให้เครื่องส่งได้เหมาะสมกับระบบได้เอง

Comment

เอ่.. ถ้าผมทำไม่ผิด Coax มันไปได้ถึง 24bit 192kbps ได้มั้งครับ และอย่างว่าสาย Coax ฟังความต่างได้ง่ายกว่าสาย Optic มากครับ ความคุ้มค่าจึงมากกว่าครับ แต่ก็อีกหล่ะสาย Coax มันเหมาะกับฟังเพลง สาย Optic มันเหมาะกับดูหนัง ความเหมาะสมมันต่างกันเน๊อะ

Comment

Originally posted by devilshura View Post
                      ผมว่าถ้าเสียงแบบ HDMI ลงตลาดล่าง แบบเสียบเข้าชุดโฮมบ้านๆ ได้เมื่อไหร่ S/PDIF แบบเก่า คงจำเป็นน้อยลง
                      -S/PDIF(coax,optic) ส่งสัญญาณทางเดียว ไม่สนใจปลายทาง ถ้าตัวรับไม่สนับสนุนก็...
                      -HDMI เป็น upnp เสียบแล้วมันรู้เลยว่าอุปกรณ์ที่เอามาต่อรองรับเสียงแบบใหน ทำให้เครื่องส่งได้เหมาะสมกับระบบได้เอง
                      S/PDIF (Sony/Philips Digital Interconnect Format)
                      ขึ้นชื่อว่า Sony บริษัทยัก์ใหญ่ จะถูกโล๊ะทิ้งง่ายๆ ยากอยู่ครับ
                      HDMI ที่ใช้กันอย่ทกวันนี้ ก็ถือว่าเป็นตลาดล่างอยู่แล้วครับ
                      ข้อจำกัดมันก็มี เช่นหัวต่อ-สาย มีขนาดเล็ก

Comment

ที่ผมว่าล่างนี่คือ นอกจากเข้าทีวีไปตรงๆแล้ว มันก็โดดไปAVRเลยอ่ะครับ เพราะในการใช้งานอุปกรณ์เสริม อย่าง DAC,DTS(HD?)-Decoder หรือพวกลำโพงหรือHTที่มีอินพุตเป็นHDMI ในราคาหลักพัน ผมว่ามันยังไม่ค่อยจะมีเลย แต่ก็นะ ล่างๆสำหรับท่านคงเป็นหลักหมื่นแล้วหล่ะ

Comment

ชดโฮมที่ขายตามห้าง ก็มี HDMI แล้วครับ
                          เพัียงแต่ไม่เต็มรูปแบบเหมือน AVR
                          ------
                          พวกชุด in box ราคาเกือบหมื่น-หมื่นต้นๆ บ้านเราก็เริ่มแพงแล้ว
                          แต่ถ้าเทียบกับญี่ปุ่น ที่ค่าครองชีพแพงกว่าเรามาก (ราคาเท่ากัน)
                          ก็เป้นของรุุ่นล่างๆ ราคาถูกครับ

Comment

ผมก็คิดๆเหมือนพี่ๆแหละครับ
                            ผมไม่ได้เล่นจริงๆจังๆอะไรนัก แต่ไม่อยากเสียตังซื้ออนุสรณ์
                            เท่าที่เดินๆดู AVR เอาแค่รุ่นล่างๆก็เห็นลางแล้วว่าเข้าสู่ยุค HDMI
                            สายเดียวทำได้ทุกอย่างแล้ว

Comment

กังวลมากไปเครียดเปล่าๆครับ ถ้าเจ้า soundbar มีสายแถมให้ก้อไม่เห็นต้องไปซื้อสายแพงๆ
                              ส่วนตัวผมมองไปยังแหล่งผลิตหนัง อย่างหนังไทยยัง mix down ออกมาเป็น dvd รวมถึงยังทำเสียงในขั้นตอนมาสเตอรริ่งแค่ 5.1 อยู่ format dvd ก้อยังอยู่อีกนาน เพราะราคา bluray แม้จะถูกลงมามาก แต่ก้อยังแพงเกินไปสำหรับตลาดส่วนใหญ่

ถึงแม้วันที่ระบบ true hd 7.1 มาเต็มแล้ว เครื่องเล่น downstream ลงมาที่ 5.1 ก้อยังได้เสียงที่ไม่แพ้กันอยู่ดี ยิ่งเอามาเล่นกับระบบ soundbar
                              ถ้าเครียดมาก ขายทิ้งถูกๆเดี๋ยวผมซื้อเอง 555

Comment

Working...
                              X