Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายแลนกับทอวแดง???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สายแลนกับทอวแดง???

จะโมสายซับให้x15ครับ ใช้แสนแลนหรือทองแดงแท้ๆแจ่มกว่าครับ เน้นกระหึ่มอย่างเดียว
    ถ้าสายแลนต้องใช้กี่ไส้ครับ

สายแลน ต่างยี่ห้อยังให้เสียงต่างกันเลยครับ
    สายแลน ส่วนใหญ่ แนวเสียง พุ่ง สดคม น่าจะเหมาะ กับคำว่า กระหึ่ม
    ----------------
    ลองสายแลน ก็ลองเอาแม่เหล็กดูดหน่อยนะครับ
    อย่าเห็นว่า สีทองแดง แล้วจะเป็นทองแดง

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
      สายแลน ต่างยี่ห้อยังให้เสียงต่างกันเลยครับ
      สายแลน ส่วนใหญ่ แนวเสียง พุ่ง สดคม น่าจะเหมาะ กับคำว่า กระหึ่ม
      ----------------
      ลองสายแลน ก็ลองเอาแม่เหล็กดูดหน่อยนะครับ
      อย่าเห็นว่า สีทองแดง แล้วจะเป็นทองแดง
      เล็งๆAmpCat6ไว้ครับ เพราะที่ร้านมี อิอิ ต้องใช้กี่เส้นอะครับ
      Last edited by jakkapong0; 7 Aug 2013, 22:49:56.

Comment

จะทดลองแบบประหยัดงบ

ลองดูbelden 8471 ที่npe เมตรไม่ถึง100
        อย่าไปเอา8461ที่เส้นเล็กกว่าล่ะ ปริมาณเบสต่างกันเลย

Comment

ไม่มีกฎตายตัวครับ แล้วแต่เลย
          อย่างสายลำโพง แยกครึ่งก็ได้ กราวน์เยอะกว่าก็ได้ สัญญานเยอะกว่าก็ได้
          หรือแยกเป็น กราวน์เส้น สัญาญเส้นก็ได้
          ----------
          กับสายสัญญาณก็เหมือนกันครับ

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
            จะทดลองแบบประหยัดงบ
            ลองดูbelden 8471 ที่npe เมตรไม่ถึง100
            อย่าไปเอา8461ที่เส้นเล็กกว่าล่ะ ปริมาณเบสต่างกันเลย
            อมรมีมั๊ยครับ สั่งNPEคงจะโดนค่าส่งค่าโอนแพงกว่าสาย

Originally posted by tiger X-fi View Post
            ไม่มีกฎตายตัวครับ แล้วแต่เลย
            อย่างสายลำโพง แยกครึ่งก็ได้ กราวน์เยอะกว่าก็ได้ สัญญานเยอะกว่าก็ได้
            หรือแยกเป็น กราวน์เส้น สัญาญเส้นก็ได้
            ----------
            กับสายสัญญาณก็เหมือนกันครับ
            มะตะกี้แอบไปหาจากอากู๋มา เห็นใช้เส้นละขั้วเลยครับ 8ไส้บิดรวมกันต่อ1ขั้ว

Comment

สายของอมรผมไม่เคยลองน่ะ อันนี้ลองท่านอื่นมาคอมเม้นท์
              --------

ถ้าแบบหาง่ายขึ้นมาอีกหน่อย
              ลองสายไฟไทยยซากิมั้ย แค่1sq.mm. ก็ใหญ่กว่าสายแลนเยอะแล้ว (เห็นบอกอยากได้เบส เลยเน้นเส้นใหญ่ๆน่ะ)
              ผมเคยว่าจะเอามาลองทำพวกสายwireภายในดู(แต่ยังไม่ได้ลองสักทีอ่ะน่ะ)
              ฉนวนก็ทนไฟบ้านได้ ในแอมป์ก็น่าจะทนได้อยู่

เนื้อทองแดงก็หน้าตาดูดี เคยใช้แบบVCT 3แกน มาลองเป็นสายไฟac ให้เสียงที่ต่างจากพวกสายแถม หรือสายไฟยี่ห้ออื่น
              ออกแนวเสียงขึงขังหน่อย ไม่ขุ่นมัว ปลายแหลมอาจจะหดๆบ้าง

แบบแกนเดี่ยวเส้นใหญ่เขาก็มี(ไอ้ที่ไว้ลากสายไฟตามบ้าน) ดูแล้วมันก็น่าจับมาทำสายซับน่ะ
              เห็นตามทฤษฎีเขาว่าความถี่ต่ำมันเดินดีกว่ากับแกนเดี่ยวใหญ่ๆ แต่มันแข็งมาก-ดัดยาก เอาไปใช้ก็ดูทีทางหน่อยว่าจะลงได้มั้ย

Comment

แต่ก่อนเคยใช้ ยอมรับว่าใสนะ แต่แหลมมันติดแข็งๆนะ ไม่พริ้วอ่ะ

Comment

ผมเคยลองโม Amp cat5e ใส่ได้วันเดียวถอดทิ้งเลย ใสหนะใสจริงแต่แห้ง เบสบางเกิ๊น

Comment

Originally posted by fucfm View Post
                    ผมเคยลองโม Amp cat5e ใส่ได้วันเดียวถอดทิ้งเลย ใสหนะใสจริงแต่แห้ง เบสบางเกิ๊น
                    ก็เส้นมันนิดเดียวเองนิครับ

Comment

Working...
                    X