Announcement

Collapse
No announcement yet.

โม sat microlab x3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] โม sat microlab x3

โม sat microlab x3

ถอดของเดิมออก1ตัวครับ หาเสียงแหลมดอกละ 25บาทมาใส่แทนครับ
    เสียงใส รายละเอียดมากขึ่นครับ เสียงดนตรีที่เราไม่เคยได้ยิน ได้ยินชัดเลยครับ
    แผงเดิมๆครับ เปลื่ยนสายเป็นสายเงินธรรมดาครับ เมตรละ 30เองครับ
    ตู้เบสจับทิ่มหน้าอัดลงพื้นครับ เสียงที่ได้แน่นเลยทีเดียวครับ
    ไปชมภาพกันครับ
    สายภานในเป็นเเบบนี้ครับ

สายที่ใช้

ของเดิมครับ

ที่ใส่เข้าไปใหม่ครับ

หน้าตาเหมือนเดิมเลยครับ

ตู้เบสทิ่มลงครับ

สงสัยตรงไหนถามได้ครับ อิอิ

แถมครับ

ฮ่ะ อะไรนะ ฐานลองซับ ใช้ BOSE หรอเนี่ย ฮ่าๆๆๆ

สรุปเนี่ยมัน X35 ชัดๆเลย

ส่วนของพี่ใช้สายเงิน ไปขุดเจอในตู้เก็บของ แจ่มเลยไม่ต้องเปลืองเงินไปซื้อสายเมตรละ 100 กว่าๆ

ดอก Satellite ลงทุนซื้อของ creative T6160 มาเลย เสียงแจ่มจริงๆ ขายของเก่าทิ้งไปแบบไม่เสียดาย เพราะเหมือนแลกเปลี่ยน ได้แนวเสียงใหม่ที่ใสเพิ่มขึ้นอีก เอ่อ ว่าแต่เนี่ยเราไม่ได้โมนี่หว่า เราเปลี่ยน ฮ่าๆๆๆ แล้วๆๆๆ

Last edited by toolpak; 21 Aug 2013, 22:49:33.

Comment

ในคลิปเสียงเบสเยอะดีครับ

Comment

Originally posted by potato View Post
        ในคลิปเสียงเบสเยอะดีครับ
        ขอบคุณครับ

Comment

เศร้าเลย BOSE เป็นได้แค่ขารองลำโพง
          ว่าแต่ sat ตัวโม กับ BOSE ต่อกับซับ X3 อันใหนเสียงดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by 12-12-12 View Post
            เศร้าเลย BOSE เป็นได้แค่ขารองลำโพง
            ว่าแต่ sat ตัวโม กับ BOSE ต่อกับซับ X3 อันใหนเสียงดีกว่าครับ
            BOSE ดีกว่าครับ ที่ผมไม่เอามาต่อเพราะมันไม่ครบข้างครับ พังไปข้างนึงครับ เสียดายมากครับ พังตอนย้ายบ้านช่วงน้ำท่วมครับ
            เอามารองชั่วคราวครับ เดี๋ยวจะหาเปลี่ยนฐานรองเเล้วครับ อิอิ

Comment

ทำไมต้องคว่ำตู้ด้วยอ่ะ เสียงต่างจากวางธรรมดายังไง

Comment

Originally posted by naja View Post
                ทำไมต้องคว่ำตู้ด้วยอ่ะ เสียงต่างจากวางธรรมดายังไง
                ถ้าตั้งปรกติเสียงเบสจะยิงออกไปทางด้านหน้าครับ ตู้แบบนี้คือตู้พาสครับ เบสจะลอยไกลครับ ฟังหน้าตู้ไม่ค่อยได้ยินเบสครับ
                เเต่พอคว่ำหน้าลง เบสจะกระเเทกลงพื้นลอยขึ้นมาครับ ทำให้น่าฟังมากขึ้นครับ
                ปล. ผิดพลาดตรงไหน ขออภัยด้วยครับ อิอิ

Comment

ตู้เบสลองหันเข้ากำแพงแทนดูยัง น่าจะปรับระยะง่ายกว่าด้วยน่ะ

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
                    ตู้เบสลองหันเข้ากำแพงแทนดูยัง น่าจะปรับระยะง่ายกว่าด้วยน่ะ
                    ลองเเล้วครับ บ้านผมเป็นตึก 4 ชั้นไม่กั้นห้องครับ เปิดเเล้วก้องไปหมดครับ
                    อัดเข้ากำเเพงไปดังอยู่ข้างบ้านครับ พนังบางครับเป็น อิฐเเดงครับ ไม่ใช่มวลเบาครับ

Comment

สายเงินมันค่อนข้างแพงนะครับ สายถูกๆน่าจะชุบนิกเกิ้ลมั้งครับ กันพวกออกไซด์ทองแดงจะมัปัญหาเรื่องนี้

ผมคิดเล่นๆนะ หาดอกเสียงแหลม (แบบโดมผ้ามา เสียงแหลมน่าฟังมาก)1 นิ้วมา หาแผ่นอคิลิกตัดให้ได้ตามกล่องลำโพงx3 เจาะ แผ่นอคิลิกใส่ดอกเสียงแหลม(อย่าลืมใส่ c ด้วย)

สายทองแดงชุบเงิน ยังแพงเลยครับ
                      Last edited by carbon_za; 22 Aug 2013, 13:06:43.

Comment

Originally posted by carbon_za View Post
                        สายเงินมันค่อนข้างแพงนะครับ สายถูกๆน่าจะชุบนิกเกิ้ลมั้งครับ กันพวกออกไซด์ทองแดงจะมัปัญหาเรื่องนี้

ผมคิดเล่นๆนะ หาดอกเสียงแหลม (แบบโดมผ้ามา เสียงแหลมน่าฟังมาก)1 นิ้วมา หาแผ่นอคิลิกตัดให้ได้ตามกล่องลำโพงx3 เจาะ แผ่นอคิลิกใส่ดอกเสียงแหลม(อย่าลืมใส่ c ด้วย)

สายทองแดงชุบเงิน ยังแพงเลยครับ
                        ผมซื้อสายมาจากพ่อเพื่อนครับ ร้านเค้ารับติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์อยู่ครับ รถที่ใช้เสียงดีมากเลยที่เดี๋ยวครับ
                        ใช้สายตัวเดี๋ยวกับที่ขายให้ผมครับ เค้าบอกตัวนี้ OKเลยครับ ของเสียงกลางโดยเฉพาะครับ

ดอกแหลมเเค่นี้เสียงก็เพราะมากเเล้วครับ พอใจกับเสียงที่ได้ครับ ผมไม่ได้ใส่ C นะครับ
                        Last edited by top_ac1234; 22 Aug 2013, 14:48:35.

Comment

ใส่ c เพื่อให้ลำโพงทำงานแต่ย่านเสียงแหลมครับ ถ้าแอมป์เพียวๆเข้า(ไม่มีครอสโอเวอร์) เสียงแหลมจะขาดได้ เพราะทำเสียงกลางต่ำไม่ได้ครับ(เสียงกลางจะได้พวกเสียงร้องสูงๆ)

Comment

Originally posted by carbon_za View Post
                            ใส่ c เพื่อให้ลำโพงทำงานแต่ย่านเสียงแหลมครับ ถ้าแอมป์เพียวๆเข้า(ไม่มีครอสโอเวอร์) เสียงแหลมจะขาดได้ เพราะทำเสียงกลางต่ำไม่ได้ครับ(เสียงกลางจะได้พวกเสียงร้องสูงๆ)
                            ลองใส่ไปเเล้วครับ เสียงเบาครับ เลยเอาออกครับ หรือในลำโพงเสียงเเหลม เค้าใส่มาเเล้วก็ไม่รู้ครับ

Comment

ปกติในชุดลำโพงมันจะมีวงจรครอสโอเวอร์เพื่อแยกความถึี่ไปให้ดอกลำโพงแต่ละตัว ตามการออกแบบของรุ่นนั้นๆ เพื่อให้เกิดความต่อเนื่องของการตอบสนองความถี่เสียงอย่างถูกต้อง
                              ดังนั้นโดยส่วนตัว ผมว่าถึงเสียงที่ได้จากการโมฯจะถูกใจเรา แต่น่าจะเสียมาตรฐานที่มันควรจะเป็นไปนะครับ

Comment

Working...
                              X