Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามว่า PC 1 ตัว ตั้งใหเสียงออก 2 จอ ได้ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามว่า PC 1 ตัว ตั้งใหเสียงออก 2 จอ ได้ไหม

http://pantip.com/topic/30870953

จากกระทู้นี้ ผมตั้งภาพ ออกจาก PC ได้แล้ว

แต่คือเสียงมันตีกันอ่ะครับ เสียงทางจอคอม มันเข้ามาที่ ทีวี

พอมีวิธีแยกเสียงไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้า

มันมีวิธีนะครับ แต่ผมจำไม่ได้เเล้วกำ - - * ไปตั้งตรงโปรเเกรมเปิดรึเปล่าครับ

Comment

คร่าวๆน่ะ
      ลำโพงคอม ต่อจากออนบอร์ดด้านหลัง แล้วไปset defaut deviceใน control panelให้เป็นออนบอร์ด
      โปรแกรมดูหนัง ใช้อะไร ก็ไปเซ็ท outputของsoundให้เป็น hdmi ในตัวโปรแกรม

Comment

งี้ครับ
        1.จอคอมเอาไว้เล่นเนตดูคลิป
        2.จอทีวี เอามาต่อดูบอล ผ่านเนตอย่างเดียวครับ ไม่มีบอลก็ไม่ต่อ ออกครับ
        *เลยจะบอกว่าไม่ได้เอามาดูหนังครับ ของจอทีวี

ไม่รู๋ข้อมูลผมช่วยได้ไหม

Comment

Originally posted by taohoo2007 View Post
          งี้ครับ
          1.จอคอมเอาไว้เล่นเนตดูคลิป
          2.จอทีวี เอามาต่อดูบอล ผ่านเนตอย่างเดียวครับ ไม่มีบอลก็ไม่ต่อ ออกครับ
          *เลยจะบอกว่าไม่ได้เอามาดูหนังครับ ของจอทีวี

ไม่รู๋ข้อมูลผมช่วยได้ไหม
          เดี๋ยวกลับบ้านไปลองบ้างอิอิ

Comment

Originally posted by taohoo2007 View Post
            งี้ครับ
            ^^^^
            ใช้โปรแกรมอะไรดูครับ

ต้องคนละโปรแกรมกันน่ะ ถึงจะแยกoutputได้
            บางโปรแกรมแบบพวกweb browserนี้เซ็ตoutputไม่ได้ อีก
            (แต่เหมือนจะมีตัวช่วยแยกอยู่น่ะ ผมลืมแหล่ะ กรณีรอท่านอื่นตอบ )

Comment

หลักๆคือต้องมีอุปกรณ์ที่เล่นเสียงได้ 2 ตัวขึ้นไป
              ในกรณีของคุณคือต้องมี 2 จอที่ต่อ hdmi ทั้งคู่ และมีลำโพง built-in มากับจอทั้งคู่

เอาง่ายๆ ต้องมีโปรแกรมที่ตั้งค่า Output เสียงได้ว่าจะให้ไปออกที่ Device ไหน ซึ่งพวกโปรแกรมดูหนังฟังเพลงปกติก็น่าจะทำได้
              ส่วนเสียงอื่นก็ให้ไปออกที่ Default ใน Windows (Vista, 7 , 8) ตั้งให้ออก Device อีกตัวนึง

ยกตัวอย่างเช่นผมจะฟังเพลงโดยใช้ KM Player ให้เสียงออกที่ DAC แล้วเอาต่อกับหูฟัง
              พร้อมกับดู Youtube ให้เสียงออกที่ จอ LED TV ผ่านทาง HDMI นะครับ

ก่อนอื่นก็ set default playback device ก่อนครับโดย
              - คลิ๊กขวาที่ Volume Tray Icon ล่างขวา
              - แล้วเลือก Playback Devices

พอเสร็จจากตรงนี้แล้วเสียงทุกอย่างจะมาออกที่อุปกรณ์ที่ผมเลือก นั่นก็คือออกทาง HDMI มาที่ LED TV

เสร็จแล้วตั้ง Output เสียงที่จะให้แยกไม่ให้ไปรวมกับช่องทาง Default Device ก็คึอตั้งค่าที่โปรแกรมที่ต้องการให้เล่นเสียงไปในอุปกรณ์อื่น
              กรณีนี้ของผมคือจะให้ KM Player เอาเสียงออกไปทาง DAC Musiland นะครับ ภาพใหญ่หน่อย คลิ๊ก

เสร็จแล้วจะเป็นแบบนี้ครับ จะเห็นว่ามีแถบสีเขียวขึ้นพร้อมกันที่ทั้ง 2 อุปกรณ์แสดงว่ามีเสียงออกผ่านทั้ง 2 อุปกรณ์ครับ ภาพใหญ่หน่อย คลิ๊ก

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
                ^^^^
                ใช้โปรแกรมอะไรดูครับ

ต้องคนละโปรแกรมกันน่ะ ถึงจะแยกoutputได้
                บางโปรแกรมแบบพวกweb browserนี้เซ็ตoutputไม่ได้ อีก
                (แต่เหมือนจะมีตัวช่วยแยกอยู่น่ะ ผมลืมแหล่ะ กรณีรอท่านอื่นตอบ )
                ใช่ browser Google Chrome นี้แหละครับ ที่ดูบอล ไม่รู้จะแยกได้ไหม
                ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by nnnnn-set View Post
                  หลักๆคือต้องมีอุปกรณ์ที่เล่นเสียงได้ 2 ตัวขึ้นไป
                  ในกรณีของคุณคือต้องมี 2 จอที่ต่อ hdmi ทั้งคู่ และมีลำโพง built-in มากับจอทั้งคู่

เอาง่ายๆ ต้องมีโปรแกรมที่ตั้งค่า Output เสียงได้ว่าจะให้ไปออกที่ Device ไหน ซึ่งพวกโปรแกรมดูหนังฟังเพลงปกติก็น่าจะทำได้
                  ส่วนเสียงอื่นก็ให้ไปออกที่ Default ใน Windows (Vista, 7 , 8) ตั้งให้ออก Device อีกตัวนึง

ยกตัวอย่างเช่นผมจะฟังเพลงโดยใช้ KM Player ให้เสียงออกที่ DAC แล้วเอาต่อกับหูฟัง
                  พร้อมกับดู Youtube ให้เสียงออกที่ จอ LED TV ผ่านทาง HDMI นะครับ

ก่อนอื่นก็ set default playback device ก่อนครับโดย
                  - คลิ๊กขวาที่ Volume Tray Icon ล่างขวา
                  - แล้วเลือก Playback Devices

พอเสร็จจากตรงนี้แล้วเสียงทุกอย่างจะมาออกที่อุปกรณ์ที่ผมเลือก นั่นก็คือออกทาง HDMI มาที่ LED TV

เสร็จแล้วตั้ง Output เสียงที่จะให้แยกไม่ให้ไปรวมกับช่องทาง Default Device ก็คึอตั้งค่าที่โปรแกรมที่ต้องการให้เล่นเสียงไปในอุปกรณ์อื่น
                  กรณีนี้ของผมคือจะให้ KM Player เอาเสียงออกไปทาง DAC Musiland นะครับ ภาพใหญ่หน่อย คลิ๊ก

เสร็จแล้วจะเป็นแบบนี้ครับ จะเห็นว่ามีแถบสีเขียวขึ้นพร้อมกันที่ทั้ง 2 อุปกรณ์แสดงว่ามีเสียงออกผ่านทั้ง 2 อุปกรณ์ครับ ภาพใหญ่หน่อย คลิ๊ก
                  ขอบคุณครับ เข้าไปตามตอบใน pantip ให้ผมอีกด้วย
                  ขอบคุณ

Comment

ขอบคุณมากๆๆๆๆ ครับ ทำได้แล้วครับ

Comment

Working...
                    X