Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับ SPDIF หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับ SPDIF หน่อยครับ

คือว่า พอดีผมดู DVD กับ โปรแกรม Power DVD อะครับ ไม่รู้ว่าจะเลือก Audio ให้เป็นแบบไหนอะครับ

ผมไช้ Soundcard Audigy 2 Zs กับลำโพง 2.1 อะครับ

ผมลองเลือก แบบ SPDIF กับ 2.1 มันธรรมดาไปอะครับ ผมก็เรยลองเลือกเป็น 8 Chanal เสียงมี

มิติมากครับ เบสแน่นดีมาก

อยากถามว่า ถ้าดูหนัง dvd อะครับ กับลำโพง แบบนี้ควรปรับให้เป็น 2.1 ตามลำโพงหรือว่า 8 ตามที่

ไช้อยู่อะครับ

แล้วถามอีกอย่างครับ SPDIF มันคืออะไรอะครับบ

SPDIF ช่องdigital ลำโพงไม่รับ แต่ powerdvd กดแล้ว ออกเฉย แปลกดี

ผมว่า ปรับ 2.1 ดีก่านะงับ เดี๋ยวบางเสียงอาจจะหายไป

Comment

ปรับ 2.1 ดีกว่าคับ แล้วไปปรับใช้ฟังก์ชันเซอร์ราวน์เอา

Comment

เลือก 2.1 ดีกว่าครับ ถ้าเลือก 8 มันจะทำงานหนักกว่าที่มันควรจะทำ

ส่วน SPDIF เป็นช่อง digital ครับ ชื่อเต็ม (ถ้าจำไม่ผิดก็) sony philips digital interface ครับ

Comment

SPDIF = sony philips digital interface

คือการที่ sound card ส่งสัญญาณ digital ไปยังลำโพงโดยตรงทำข้อมูลที่ส่งไปไม่มีความผิดพลาดจากการรบกวนของคลื่นแม่เหล็ก

แต่ลำโพงนั้นต้องมีวงจร decord digital to analog ในตัวครับ

ปัจจุบันมี interface 2แบบ คือ Optical และ Coax

Comment

Working...
          X